Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
9/6/08
869
5.320
93
@d52232dole: cảm ơn bác đã góp ý, em đã quyết định không làm hầm vì sợ ngập nước
@vnarchitect: cảm ơn gợi ý bố trí mặt bằng của bác

Hạng C
8/4/11
889
11.128
93
Kinh nghiệm xây nhà của em là cái gì cũng có tuổi thọ của nó, vật liệu các thứ rồi cũng cũ nát. Cuối cùng, giá trị còn lại của tòa nhà nằm ở phần kiến trúc. Nhà bây giờ cũ xì nhưng khách đến vẫn trầm trồ. Chỉ cần bỏ chục triệu tôn tạo là đẹp ngay (phần kiến trúc mà có vấn đề thì cả trăm triệu cũng khó làm cho đẹp được). Mấy chục triệu trả cho KTS lúc bấy giờ là khoản đầu tư xứng đáng nhất.

Nói tóm lại, khi xây nhà mà ngân sách eo hẹp, có thể xem xét dùng những loại vật liệu tiết kiệm (ở những chỗ sau này có thể thay thế dễ dàng khi tiền bạc rủng rỉnh hơn) nhưng không bao giờ tiếc khoản thiết kế phí. Thiết kế của căn nhà là cái không dễ sửa ...

Hạng B2
10/10/06
232
2
18
50
@ chủ thớt : chịu khó chạy qua khu Tân Qui Đông, Q7 vì có nhiều dạng nhà 6x 18 đã xây dựng theo từng giai đoạn khác nhau, rồi ngắm nghía mẫu nhà mình mong muốn.... tốt nhất là đi chung với KTS để được tư vấn cụ thể...

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Sinh hoạt của người già sẽ loanh quanh nhiều nhất trong phạm vi Ngủ - Bếp - Khách nên theo em thì bác chủ thớt nên bố trí 3 công năng này trên 1 mặt bằng. Để người già ngủ tầng trệt mà leo lên lầu 1 vào phòng khách/bếp thì ngủ trệt cũng chẳng có ý nghĩa gì. Suy nghĩ của em thiên về hướng làm hầm để xe, dành tầng trệt cho người già sinh hoạt.

Hạng B2
10/10/06
232
2
18
50
Nếu quyết làm hầm để xe thì phải hết sức cẩn thận phần thoát nước sau này.... nightmare về vụ maintainence sau này luôn đó...

Chi Hội Trưởng P.O.C
E đang có 1 ý tưởng thế này , ko biết bác sailing và mấy bác khác thấy có đc ko .
E sẽ thiết kế miễn phí 1 bộ hồ sơ nhà hoàn chỉnh từ kết cấu, kiến trúc và nội thất luôn , nhưng với điều kiện là cái sân để xe cho e áp dụng mô hình garage ngầm dưới đất .
Ví dụ như nhà bác sailing bề ngang là 6m , nhưng cái sân chỉ để đc 1 ô tô . Trong khi nhà là 2 xe ô tô và 1 số xe máy . Nên e sẽ làm ô bàn nâng cho xe oto để lên đó và hạ xuống hầm giống như thang máy vận chuyển hàng . Khi nào lấy thì nâng lên . Đây là idea e ấp ủ bấy lâu nay từ năm 2003 đến giờ , mà chưa áp dụng đc .Nếu thành công thì rất hợp lý cho nhà phố hiện tại ở các thành phố như saigon , hanoi .
Bác nào chịu chơi thì anh em mình cùng hợp tác .

Nhà theo mẫu có sẵn 6x20 thì an toàn, cũng ok, nhưng mà bác muốn khác biệt thì nên mời 1 KTS giỏi, binh theo hướng hoàn toàn mới,không làm hình thức khung cột bình thường nữa... thì ở mới sướng( không thì lên chung cư cho giống nhau, ý kiến cá nhân em,) ,tuy nhiên 95 % dân mình lại thích sự an toàn và phô trương , hihi, do vậy KTS cứ copy và paste là đương nhiên.

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Ở nhà biệt thự thì thích xây hồ bơi trong khi nhà phố làm hầm lại sợ ngập. Làm hầm có đơn giản hơn làm hồ bơi không hả các bác?

Status
Không mở trả lời sau này.