Tập Lái
30/11/23
4
5
3
37
Chào các bác, hè sắp đến, nhà em lại lên kế hoạch đi ngắm cảnh. Hè này nhà em dự định trải nghiệm cung đường Hồ Chí Minh từ Hà Nội vào Hội An sau đó vòng ra bằng quốc lộ 1, dự kiến đi 3 nhà với số trẻ em gấp đôi người lớn nên nhờ các bác tư vấn chỗ ăn nghỉ. Cung đường dự kiến của nhà em như sau:

Cần tư vấn thông tin ăn nghỉ cung đường Hà Nội - Hội An
*Ảnh minh họa

Cung đường Hồ Chí Minh

Ngày 1:
Hà Nội – Lam Kinh, ăn trưa tại Lam Kinh, chạy theo đường HCM đến Hương Sơn (Hà Tĩnh). Nghỉ ở Hương Sơn.
Cần tư vấn quán thịt dê ở Hương Sơn.
Ngày 2: Hương Sơn – Động Phong Nha, ăn trưa trước khi vào động.
Dự kiến nghỉ đêm tại Chày Lập Farmstay, cần tư vấn chỗ ăn tối.
Ngày 3: Phong Nha – A Lưới, tiếp tục trải nghiệm cung đường HCM. Nghỉ tối ở Mường A Lưới Homestay.
Cần tư vấn quán ăn trưa ở Khe Sanh.
Ngày 4: A Lưới – Lăng Minh Mạng, Khải Định – Bạch Mã – Hội An.
Cần tư vấn quán ăn tối ở Hội An.
Cung đường Quốc lộ 1
Ngày 5:
Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn – Huế, trưa ăn hải sản ở Lăng Cô. Ăn tối xong đi du thuyền trên sông Hương.
Cần tư vấn quán ăn tối và ăn trưa hôm sau ở Huế.
Ngày 6: Sáng tham quan đại nội và ăn trưa ở Huế. Chiều di chuyển Huế - thánh địa La Vang – Thành cổ Quảng Trị - Cửa Tùng.
Cần tư vấn chỗ ăn nghỉ ở cửa Tùng.
Ngày 7: Cửa Tùng – Địa đạo Vịnh Mốc – truông nhà Hồ - Bàu sen Lệ Thủy – Bãi Đá nhảy. Ăn trưa ở bãi đá nhảy. Chiều di chuyển sang biển Thiên Cầm.
Cần tư vấn chỗ ăn nghỉ ở Thiên Cầm.
Ngày 8: Thiên Cầm – Hà Nội. Cần tư vấn quán ăn trưa ở Vinh.

Cảm ơn các bác!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: QuyenPDK
Hạng B2
19/10/13
427
4.573
93
Phong Nha thì nên đặt ăn tối tại homestay mình ở luôn, đa số họ đều có dvu này, và vì cũng ít nhà hàng trong khu vực xung quanh.
Cơm gia đình ở Huế thì cứ ghé Chạn, nhớ đặt bàn trước vào cuối tuần.
Hội An ghé quán Mẹt hoặc cơm gà bà Buội.
(các địa điểm trên tra ggmap là ra)

• Like
Reactions: PAND10122004
Hạng B2
30/8/19
177
254
63
Đi Mỹ Sơn thì làm sao ăn trưa ở Lăng Cô? Đi MS ít ra hết khoảng 5-6 tiếng

Tập Lái
4/11/10
34
34
18
Chào bác, em có chút thông tin chia sẻ đến bác ạ
- Ngày 3: ở Khe Sanh thì em có tham khảo rằng có quán Lào Lệ Trần - Chuyên đặc sản Lào, đồ ăn ngon lắm ạ (nhưng bác cân nhắc vì chưa chắc đã hợp với các bé nhỏ)
- Ngày 5: hiện em thử thì Google Maps ưu tiên dẫn đường từ Hội An qua Mỹ Sơn theo hướng đi qua cầu Cẩm Kim - cầu Bà Ngân - đường Trường Sa, Hoàng Sa - Ngã ba Nam Phước Duy Xuyên, ... . Đi đường này thì bác phải cẩn thận vì đường nhỏ, kiểu như đường liên xã, nhất là ngay cầu Bà Ngân, cầu này rất hẹp (chỉ đủ rộng cho 1 chiều xe nhỏ đi thoải mái) và dài, vì vậy trên cầu sẽ có em nhớ không nhầm thì hình như là 2 chỗ làm rộng ra để 2 xe đi ngược chiều có thể tránh nhau, qua cầu này khó khăn lắm ạ. Nếu được bác nên chọn đường khác để đi từ Hội An qua Mỹ Sơn cho dễ ạ. Đợt em đi từ Mỹ Sơn về Hội An, Google Maps dẫn em đi đường này, đi càng ngần đến cầu Bà Ngân đường càng nhỏ, khi đến gần chân cầu thì ôi thôi, cầu rất hẹp, lúc đó muốn quay lại cũng không được vì không có chỗ quay đầu, lùi thì cũng không xong vì đằng sau là mấy chục xe gắn máy, mà tiến lên thì không biết qua bên kia đường sẽ thế nào, ôi cái cảm giác ấy ... :(

• Like
Reactions: Meoden007
Hạng B1
1/10/15
58
38
18
54
Bác đi cũng gấp nhỉ?! Đi cung đường mòn thì bác phải xác định khá mệt đấy! Đường hẹp, nhiều dốc, tốc độ tối đa 80km, nhưng bây giờ dân cư ở nhiều nên không chắc đã chạy đủ tốc! Thêm nữa, đường làm lâu ngày, không được bảo trì đầy đủ nên mặt đường rất xấu! Nhà có con nhỏ mà bác đi cung nầy kể cũng hơi liều! Nếu thời gian eo hẹp như bác, theo em cứ QL 1 mà chiến! Quãng Hà Nội- Huế thì hơn nửa là cao tốc rồi! Đi vừa nhàn vừa an toàn hơn! Bác cứ tượt một phát vào Huế rồi tà tà ăn chơi trong đó, tà tà ra là ổn nhất!