Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Thưa các bác! Như chúng ta đã biết lốp xe đóng góp vai trò rất lớn trong vận hành, độ êm ái và tiêu thụ nhiên liệu của xe. Em tìm mãi thấy Topic nói về vấn đề này ít quá nên mạo muội mở ra đây để anh em cùng góp ý và tham khảo cho vui. Mong các bác tham gia cùng em.
Em đang đi Civic 1.8 AT, em thấy đv Xì vịt rất nhạy cảm với áp suất lốp, em đã thử bơm lốp ở các áp suất lốp như sau:
1- Lần đầu: em bơm ở 2,4 kg/cm2. Cảm nhận: Xe đi rất lướt. Đạp ga hầu như không có độ trễ, tay lái trợ lực rất nhẹ kể cả khi đứng 1 chỗ, xăng thì độ hao giảm đi rõ rệt. Nhưng em nó đi vào chỗ nào hơi sóc tý thì nhảy tưng tưng đau hết cả bụng, độ ồn thì âm lượng cao hơn.
2- Theo thông số của nhà SX: 2,1 kg/cm2. Cảm nhận: Xe đi bì bì, cảm thấy độ trễ lớn hơn khi đạp gear, tay lái đầm(nặng), xăng ăn hơn khi bơm lốp 2,4 kg/ cm2 là 1l/100km. Phát sinh tiếng ù ù khi đi vào đường xấu, ngồi trên xe cảm thấy tròng trành khó tả.
3- Bơm ở áp suất: 2,25 kg/cm2: Xe ổn định không tròng trành, tay lái nhẹ, độ ồn vừa phải, tiếng ù khi đi đường xấu giảm đi đáng kể. An xăng cũng đỡ.
Em thấy áp suất 2,25 kg/ cm2 là mức hợp lý nhất đv Civic 1.8 AT. Còn xe của các bác thế nào? Xin mời các bác cho ý kiến!

Tập Lái
17/12/07
43
0
0
53
RE: Bơm lốp Civic bao nhiêu là vừa nhất?

Em đi bảo trì thì Kim Thanh khuyên là 2.5kg.

Tập Lái
20/7/08
4
0
0

Trích đoạn: manhcuong

Thưa các bác! Như chúng ta đã biết lốp xe đóng góp vai trò rất lớn trong vận hành, độ êm ái và tiêu thụ nhiên liệu của xe. Em tìm mãi thấy Topic nói về vấn đề này ít quá nên mạo muội mở ra đây để anh em cùng góp ý và tham khảo cho vui. Mong các bác tham gia cùng em.
Em đang đi Civic 1.8 AT, em thấy đv Xì vịt rất nhạy cảm với áp suất lốp, em đã thử bơm lốp ở các áp suất lốp như sau:
1- Lần đầu: em bơm ở 2,4 kg/cm2. Cảm nhận: Xe đi rất lướt. Đạp ga hầu như không có độ trễ, tay lái trợ lực rất nhẹ kể cả khi đứng 1 chỗ, xăng thì độ hao giảm đi rõ rệt. Nhưng em nó đi vào chỗ nào hơi sóc tý thì nhảy tưng tưng đau hết cả bụng, độ ồn thì âm lượng cao hơn.
2- Theo thông số của nhà SX: 2,1 kg/cm2. Cảm nhận: Xe đi bì bì, cảm thấy độ trễ lớn hơn khi đạp gear, tay lái đầm(nặng), xăng ăn hơn khi bơm lốp 2,4 kg/ cm2 là 1l/100km. Phát sinh tiếng ù ù khi đi vào đường xấu, ngồi trên xe cảm thấy tròng trành khó tả.
3- Bơm ở áp suất: 2,25 kg/cm2: Xe ổn định không tròng trành, tay lái nhẹ, độ ồn vừa phải, tiếng ù khi đi đường xấu giảm đi đáng kể. An xăng cũng đỡ.
Em thấy áp suất 2,25 kg/ cm2 là mức hợp lý nhất đv Civic 1.8 AT. Còn xe của các bác thế nào? Xin mời các bác cho ý kiến!
bác ơi,chắc bác có đồng hồ điện tử cân lốp hả bác?:D

Tập Lái
17/7/08
18
0
1

Em hay bom 2,30kg/cm2 la cam thay on, cac bac ah.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52

@nguyen_dng:Em dùng đồng hồ của máy bơm điện Projecta(do bác Nam Vũ cung cấp), đã cân thử với nhiều máy, khá chính xác bác ạ.

Hạng B1
26/5/08
60
0
0
Ha Noi

Lốp sau bác bơm 2.2kg là ok nhưng lốp trước chỉ bơm 2kg thôi mới chuẩn bác ạ

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52

@son_kova: bác giải thích cho em với được không ạ? Em tưởng 4 lốp phải bằng nhau, hoặc 2 lốp trước phải căng hơn chứ nhỉ?

Tập Lái
14/12/07
34
1
8

Bác phân biệt được khác nhau giữa bơm 2,1 và 2,25 kg/cm2 rõ như thế thì em bái phục bác. Bác nên bơm theo tiêu chuản nhà SX . Bác chưa thử phanh ở các mức áp suất khác nhau nhỉ . Nếu cùng tốc độ , áp suất 2,4 kg thì vệt phanh sẽ dài thêm vài mét so với 2,1 kg bác ạ .

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/8/06
848
1
0
44

các pác lưu ý thêm chút : lốp căng thì tay lái nhẹ hơn, đi xóc hơn, thắng tuột nhiều hơn, lốp ít ăn mòn hơn, ít hao xăng hơn, vào cua tốc độ nhanh cũng ......... nguy hiểm hơn v.v... Lốp quá mềm thì nó ngược lại !! [8D] . Khi bơm lốp các pác nên bơm vào lúc lốp xe đang nguội (Nếu xe đang lăn bánh 1 thời gian nhất định thì áp xuất của lốp nó tăng lên 2-4 đơn vị áp suất) mới chính xác.

Nếu xe dẫn động bánh trước thì lốp trước áp xuất cao hơn lốp sau 1 tí, và ngược lại. Với em thì em hay "bơm" sao cho cao hơn mức nhà sx chỉ định 3-5 đơn vị psi (em k để ý kg/cm3 nữa) thì chạy ok mà ít hao xăng nữa.

Hạng B1
4/6/08
62
0
6

Theo E.
Các bác cú theo nhà sản xuất mà làm. thông số bom lốp đwoc in và dán ỏ trụ chũ A bên lái, mỏ của bên lái ra, nhìn vào mép trụ chũ A thì có thông số áp xuất cua tùng lốp bằng cả Kg/cm2 và cả bẳng đon vị PSI. áp suất bom lốp này đwoc tính cho nhiệt độ 24-26*C. khi đi mùa hè thì áp xuất trong lốp thục tế toi2.5-2.7Kg/cm2. mùa đông thì thấp hon một chút. Nếu bác nào không muôn chỉnh lại áp xuất lốp theo mùa thì hiện nay có dịch vụ bom hoi Nito(ít giãn nỏ so vói nhiệt độ). còn nếu không thì cú theo thông số bom khí thuòng của hãng quy định mà bom. nếu cẩn thận hon thì chỉnh bom thêm hoi cho dủ 2.1-2.2 Kg/cm2 cho mùa lạnh là OK!???
Vodka chú?????????