Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
27/2/07
577
934
93
TP Hồ Chí Minh
Chào các bác,

Em biết theo quy định thì phải lấy ý kiến cộng đồng dân cư khi lập Nhiệm vụ và Đồ án quy hoạch xây dựng. Hiện tại TPHCM đang lập mới và điều chỉnh gần 300 đồ án QH 1/2000, và đã tổ chức lấy ý kiến người dân nhiều lần. Không biết có bác nào đã từng tham dự một buổi hội nghị lấy ý kiến nào về QHXD chưa ợ? Hoặc nếu có tham gia, các bác đánh giá thế nào về buổi lấy ý kiến đó? Ví dụ: Các bác có nhận được đúng thông tin mình cần? Mình có tham gia ý kiến góp ý gì bao giờ chưa? Hoặc theo các bác thì có cần lý ý kiến về QH hay không, hay là chờ khi nào có dự án cụ thể, tác động cụ thể đến quyền lợi của chúng ta như: bị giải toả không? có đền bù không? giá bao nhiêu? khi nào thực hiện?..v.v thì hãy hỏi ý kiến? Chứ mấy cái ý tưởng QH các 'chiên gia' muốn vẽ thế nào thì cứ làm, em éo quan tâm, lấy ý kiến chi cho hình thức!

Hạng B2
21/5/13
231
33
43
Lấy ý kiến làm gì chả biết, nguyên cả khu phố được có mấy người hiểu về quy hoạch. Quy hoạch cần tầm nhìn 10 năm 20 năm 50 năm đến 100 năm. Cái này thì các chuyên gia cứ làm, lấy ý kiến mấy ông chẳng có chuyên môn để làm j. Lắm thầy nhiều ma.
Em cũng chẳng quan tâm tham gia làm j cho mệt.

Hạng B1
23/6/13
79
0
8
34
quangdanh.com
quy hoạch thì cần phải lấy ý kiến chuyên gia, chứ dân biết gì về huy hoạch đâu trùi

Hạng B1
12/1/13
73
10
8
41
Tùy, những khu dân trí thấp toàn những cái đầu lười thì không mấy ai quan tâm, phó mặc hết cho các "chiên gia" làm mưa làm gió. Những khu dân trí cao thì đừng hòng, không rành về quy hoạch thì họ biết thành lập các hội đồng mời chuyên gia về tư vấn, giám sát.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.486
113
TFC
xaydungquocgia.com
Trước tiên, đội ngũ QH cần đầu tư chất xám cho cái đồ án của mình đã, chứ đừng vẽ huơu vẽ vượn rồi bảo dân có ý kiến thì oải lắm. QH thì tầm nhìn 50 năm hay xa hơn đi, chứ tầm nhìn như bây giờ vừa được duyệt đã phải xin chỉnh sửa rồi.
Em nói thiệt, QH do mình tự làm thấy lởm khởm lắm. Nhớ ngày nào, AP-AK tự hào sẽ là khu đt đẹp nhất SG, hơn cả PMH nữa, giờ thì sao?? Nhìn vô lố nha lố nhố, cốt nền ko chuẩn nên nước sông đã lé đé hố ga rồi. Sắp tới đây, Thủ Thiêm ko biết như thế nào.
Tuy nhiên, đến giờ này thì khu em ở (PN) chả thấy đề nghị cho ý kiến gì cả, chắc ko có điều chỉnh QH ở khu này.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Quan trọng nhất là: khi quy hoạch đã được phê duyệt thì công khai cho dân được nhờ.

Hạng C
27/2/07
577
934
93
TP Hồ Chí Minh
nqkhanhn nói:
Trước tiên, đội ngũ QH cần đầu tư chất xám cho cái đồ án của mình đã, chứ đừng vẽ huơu vẽ vượn rồi bảo dân có ý kiến thì oải lắm. QH thì tầm nhìn 50 năm hay xa hơn đi, chứ tầm nhìn như bây giờ vừa được duyệt đã phải xin chỉnh sửa rồi.
Em nói thiệt, QH do mình tự làm thấy lởm khởm lắm. Nhớ ngày nào, AP-AK tự hào sẽ là khu đt đẹp nhất SG, hơn cả PMH nữa, giờ thì sao?? Nhìn vô lố nha lố nhố, cốt nền ko chuẩn nên nước sông đã lé đé hố ga rồi. Sắp tới đây, Thủ Thiêm ko biết như thế nào.
Tuy nhiên, đến giờ này thì khu em ở (PN) chả thấy đề nghị cho ý kiến gì cả, chắc ko có điều chỉnh QH ở khu này.
Em thích cái đậm đậm trên đây của bác. Nhân tiện, cũng thông tin thêm: làm QH mà dự báo 50 năm thì bị chê là viễn vông, không khả thi, QH 'treo' hoặc QH trên trời; còn QH dự báo khoảng 5-10 năm cũng bị chê là tầm nhìn (hoặc cũng bị coi là óc hay tư duy) quá ngắn. Thậm chí, QH cũng được 'vẽ' theo ý chí hoặc chỉ đạo của cấp trên. À, mà sao em chưa bao giờ nghe nói khu AP-AK hơn cả PMH bao giờ vậy bác Khánh, hay là CĐT quăng bom!?

Status
Không mở trả lời sau này.