Tập Lái
12/5/09
44
0
6
Em vừa lấy xe Altis 1.8AT liên doanh, em có 2 câu hỏi nhờ các bác giúp:

1. Máy lạnh xe em thấy có lúc quạt gió trong cabô xe kêu lớn lắm một lúc rồi thôi. Sau đó một lúc thì lại kêu lại, giống như là khi nhiệt độ không đạt ở mức độ nào đấy thì quạt đó nó tự chạy để cho độ lạnh tăng lên cho đúng như nhiệt độ đã chỉnh. Em phát hiện tiếng quạt gió kêu như vậy khi em đứng bên ngoài xe nghe, ở bên trong xe thì không nghe rõ lắm.

2. Khi em dừng xe đèn đỏ, trả số về N. Khi đèn xanh em đạp thắng và sang số D để chạy, lúc bỏ chân thắng ra thì nghe tiếng két két.

Có bác nào chạy altis giống em xem có bị như vậy không? nếu như vậy là không ổn thì em phải mang vào hãng kiểm tra xem sao. Hy vọng là tại xe nó vậy, vì em vừa lấy xe chạy là em phát hiện liền.
Các bác giúp em với

Tập Lái
12/5/09
44
0
6
corolla2000 nói:
Tất cả đều bình thường bác a!

Cám ơn bác Corolla, nếu vậy thì tốt quá.

Nhưng em vẫn không hiểu cái quạt trong cabô nó hoạt động như thế nào mà như vậy nhỉ? Có bác nào giải thích cho em mở tầm mắt cái.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.543
113
đây
bác để 24 độ cho máy lạnh chạy liên tục thì sẽ êm hơn

như bác bây giờ em đoán là cái máy nén chạy/ngắt định kỳ, mỗi khi nó tắt thì êm, nhưng mỗi khi nó mở lại thì rống rất to, to hơn là mở chạy thường xuyên

Tập Lái
12/5/09
44
0
6
tuanle nói:
bác để 24 độ cho máy lạnh chạy liên tục thì sẽ êm hơn

như bác bây giờ em đoán là cái máy nén chạy/ngắt định kỳ, mỗi khi nó tắt thì êm, nhưng mỗi khi nó mở lại thì rống rất to, to hơn là mở chạy thường xuyên

Em không thấy số độ của máy lạnh, chí có cái núm tròn tròn có vạch từ xanh sang đỏ mà trong catalog nó nói là núm chỉnh nhiệt độ. Ý em hỏi là làm sao biết mình đang chỉnh ở 24 độ?

Máy nén là để làm gì vậy bác.

Túm lại là em hơi ngu về kỹ thuật, lâu này chạy xe là cứ chạy vậy thôi (cũng may toàn chạy xe mới), có trục trặc là em tống vào gara ngay.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.543
113
đây
à, em quên, xe bác chắc không phải máy lạnh auto

ý em là bác vặn cho nó lạnh hơn nữa để cái máy lạnh nó chạy liên tục, chứ không ngắt, máy nén là cái máy chính của máy lạnh đó, một số người để nhiệt độ cao cho máy lạnh chạy ngắt quãng, thậm chí tắt máy lạnh tiết kiệm xăng, nhưng mà không đáng bao nhiêu cả so với việc việc phải nghe tiếng máy lạnh rồ lên một lát rồi ,lại tắt đi

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Yên tâm đi bác chủ thớt ạ . Con altis của em cũng rứa mà .

Tập Lái
12/5/09
44
0
6
Cám ơn các bác đã chỉ dẫn cho em.

Như thế thì em yên tâm rồi. Vả lại em toàn ngồi trong xe nên cũng không nghe rõ lắm, chỉ có ai đứng gần cabô xe thì mới nghe thôi.

Bây giờ ai hỏi tại sao quạt xe kêu như vậy thì em sẽ nói tại Altis nên nó thế các bác nhỉ.

Hạng B1
16/9/08
52
0
6
53
altis0709 nói:
Bây giờ ai hỏi tại sao quạt xe kêu như vậy thì em sẽ nói tại Altis nên nó thế các bác nhỉ.

KHông phải "tại Altis" mà xe nào cũng rứa bác à!