Hạng B1
3/4/13
63
25
8
pro186.com
ANPHAT nói:
fly_us nói:
Em chỉ ý kiến vậy thôi chứ chẳng phải fan cuồng đến mức nói vợ 2 của em là nhất về tất cả mọi mặt đâu ạ. :D
Có nhiều tiền hơn em đã mua Q7 hay MDX rồi, mắc mớ gì phải đi Caren. Em chẳng là fan của hãng nào cả, không chỉ riêng ô tô, món nào phù hợp sở thích và hoàn cảnh là em dùng.
Trở lại vấn đề chính :
Bác thichthichxehoi mẫu nói Caren 2012 về trước xấu hoắc, chỉ đáng đem ra bãi rác xe hơi. Trong khi nhiều người khác ( trong đó có em ) thì cho là Caren phục vụ tốt nhu cầu của họ trong tầm tiền. Rõ ràng đã không cùng tiêu chí so sánh ngay từ đầu thì cãi nhau tới Tết Công-gô vẫn chưa ngã ngũ. Do đó, em thấy nên dừng tranh cãi về việc Caren xấu hay đẹp tại đây.
Về việc Caren có đáng mua ở thời điểm này hay không, khả năng Caren form mới sẽ thay thế form cũ tại Việt Nam là thấp do : (i)Trường Hải ít có khả năng lắp ráp mẫu mới khi mẫu cũ vẫn cạnh tranh được, phụ tùng còn nhiều (ii) Nếu mua xe nhập thì giá chắc chắn sẽ không rẻ, mà giá rẻ chính là ưu thế của Kia, nếu giá KIA không rẻ, mình mua xe Nhật cho ngon. (iii) Trong trường hợp Trường Hải lắp ráp mẫu mới, thời gian chờ đợi đến khi ra xe sẽ khá lâu. Sự sung sướng sẽ bị hoãn khá lâu. Cá nhân em cho rằng điều này đã là một thiệt thòi.
Tóm lại : theo em là nên mua. Và chủ thớt cũng đã mua. Chúc mừng.
@ thichthichxehoi : bác nghĩ có khả năng nào để người tiêu dùng Việt Nam có thể mua Caren form mới với giá tương đương Caren hiện nay trong vòng 1-2 năm tới không ?

Chào bác . Em chê là theo mắt em thấy xấu về ngoại thất , về máy móc em khen .Còn về thị trường Việt Nam vẫn sử dụng trong khi các nước tiên tiến đang dần loại bỏ , vì sao họ loại bỏ ??? Như lời bác giám đốc nhà máy ED KIM " Rando ( Carens ) quá lỗi thời và ko thể cạnh tranh " , vì thế việc mua KIA Carens thời điểm này là chấp nhận sự lỗi thời so với thế giới . Vậy Việt Nam của chúng ta là 1 thị trường luôn luôn đi sau so với thế giới bằng việc vì người dân chấp nhận sự lỗi thời đó . Về chuyện thời gian , chờ xe thì có thể thấy lâu nhưng khi mua xe về rồi thì thấy thời gian nhanh lắm , khoảng thời gian để KIA Carens NEW MODEL về trong năm nay để cùng đón tết với bà con là có thể , còn về phần giá cả để chắc chắn cạnh tranh được với các dòng cùng phân khúc KIA tiếp tục với phong cách cũ ( Giá chắc chắn sẽ thấp hơn ) còn việc bằng giá Carens hiện tại ko thì hãy xem sự khác biệt trước . Như bác đưa ra 1-2 năm tới thì mình nghĩ ko lâu đến vậy !

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
thichthichxehoi nói:
Xin gởi đến bác Fly_us

Tự trong em đánh giá cao bác vì bác không " Thần Thánh Hóa " bất kỳ loại xe nào . Còn về mặt giá cả , nó rẻ thì em chấp nhận chứ nó xấu thì em không chấp nhận , em đã đủ tiền mua 1 chiếc KIA Carens hiện tại em đang cố gắng kiếm thêm 100TR nữa để tậu Orlando trong thời gian chờ đợi KIA ra mắt New Model 2013 ( CARENS ) . Nếu giờ em đi mua Kia Carens vì giá rẻ sau khi đọc những lời phát biểu của ông Giám Đốc Nhà Máy KIA thì khả năng hối hận là rất cao !

Lý do đơn giản mà bác liên tục đưa ra để bào chữa cho KIA CARENS lại là giá rẽ thì cái đó là lợi thế của Carens ... em ko hề phủ nhận !

Nói là tranh cãi chứ thiệt ra em hoàn toàn đồng ý với bác về việc cố gắng ráng lên Orlando. Về form thì Orlando nhìn cứng cáp hơn vợ 2 chân ngắn của em nhiều :D. Đúng là lý do em chọn Cà rem là em nó hợp túi tiền của em vì em cũng ráng hết nổi (em lượm lại nên em nó chưa tới 500tr sau khi đã xong giấy tờ +gắn đủ thứ đồ chơi :D ). Chứ nói thật nếu bỏ ra 700tr (xe+thuế) thì em đã có lựa chọn khác rồi ạ.

Do đó ai mua xe em đều khuyên là ráng kiếm xe đi lướt thì hợp lý hơn nhiều nếu mua xe mới vào thời điểm này. Với lại em ít tiền nên tiêu chí ngon bổ rẻ, phục vụ được cho cái gia đình 3 thế hệ của em có cái đi lại, ít uống xăng được đặt lên hàng đầu, em nó chân ngắn tí, mặt tiền còn hạn chế tí thì cũng được chứ đâu có "nhân" vô thập toàn được :D

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
thichthichxehoi nói:
ANPHAT nói:
fly_us nói:
Em chỉ ý kiến vậy thôi chứ chẳng phải fan cuồng đến mức nói vợ 2 của em là nhất về tất cả mọi mặt đâu ạ. :D
Có nhiều tiền hơn em đã mua Q7 hay MDX rồi, mắc mớ gì phải đi Caren. Em chẳng là fan của hãng nào cả, không chỉ riêng ô tô, món nào phù hợp sở thích và hoàn cảnh là em dùng.Trở lại vấn đề chính :Bác thichthichxehoi mẫu nói Caren 2012 về trước xấu hoắc, chỉ đáng đem ra bãi rác xe hơi. Trong khi nhiều người khác ( trong đó có em ) thì cho là Caren phục vụ tốt nhu cầu của họ trong tầm tiền. Rõ ràng đã không cùng tiêu chí so sánh ngay từ đầu thì cãi nhau tới Tết Công-gô vẫn chưa ngã ngũ. Do đó, em thấy nên dừng tranh cãi về việc Caren xấu hay đẹp tại đây.Về việc Caren có đáng mua ở thời điểm này hay không, khả năng Caren form mới sẽ thay thế form cũ tại Việt Nam là thấp do : (i)Trường Hải ít có khả năng lắp ráp mẫu mới khi mẫu cũ vẫn cạnh tranh được, phụ tùng còn nhiều (ii) Nếu mua xe nhập thì giá chắc chắn sẽ không rẻ, mà giá rẻ chính là ưu thế của Kia, nếu giá KIA không rẻ, mình mua xe Nhật cho ngon. (iii) Trong trường hợp Trường Hải lắp ráp mẫu mới, thời gian chờ đợi đến khi ra xe sẽ khá lâu. Sự sung sướng sẽ bị hoãn khá lâu. Cá nhân em cho rằng điều này đã là một thiệt thòi.Tóm lại : theo em là nên mua. Và chủ thớt cũng đã mua. Chúc mừng.@ thichthichxehoi : bác nghĩ có khả năng nào để người tiêu dùng Việt Nam có thể  mua Caren form mới với giá tương đương Caren hiện nay trong vòng 1-2 năm tới không ?

Chào bác . Em chê là theo mắt em thấy xấu về ngoại thất , còn về máy móc em khen . Còn về thị trường Việt Nam vẫn sử dụng trong khi các nước tiên tiến đang dần loại bỏ , vì sao họ loại bỏ ???  Như lời bác giám đốc nhà máy ED KIM " Rando ( Carens ) quá lỗi thời và ko thể cạnh tranh " , vì thế việc mua KIA thời điểm này là chấp nhận sự lỗi thời so với thế giới . Vậy Việt Nam của chúng ta là 1 thị trường luôn luôn đi sau so với thế giới bằng việc vì người dân chấp nhận sự lỗi thời đó !  
. Vậy Việt Nam của chúng ta là 1 thị trường luôn luôn đi sau so với thế giới bằng việc vì người dân chấp nhận sự lỗi thời đó !  
VN chúng là là vậy mà bác
Chẳng hạn như chiếc Avata của HD cũng mẩu cũ , nhập nguyên dây chuyền về lắp ráp, trong khi đó nước ngoài bỏ mẩu người ta cũng bán được
Chứ bác muốn chờ là chờ tới khi nào, bản thân Forte mẩu mới đã về VN và còn chưa có giá nữa, nghe đâu mắc hơn 100t so với mẩu cũ, nhưng người tiêu dùng vẩn đang mua mẩu cũ đó bác
Còn chờ mẩu mới thì thôi e k nói nữa

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
truonghd nói:
thichthichxehoi nói:
ANPHAT nói:
fly_us nói:
Có nhiều tiền hơn em đã mua Q7 hay MDX rồi, mắc mớ gì phải đi Caren. Em chẳng là fan của hãng nào cả, không chỉ riêng ô tô, món nào phù hợp sở thích và hoàn cảnh là em dùng.Trở lại vấn đề chính :Bác thichthichxehoi mẫu nói Caren 2012 về trước xấu hoắc, chỉ đáng đem ra bãi rác xe hơi. Trong khi nhiều người khác ( trong đó có em ) thì cho là Caren phục vụ tốt nhu cầu của họ trong tầm tiền. Rõ ràng đã không cùng tiêu chí so sánh ngay từ đầu thì cãi nhau tới Tết Công-gô vẫn chưa ngã ngũ. Do đó, em thấy nên dừng tranh cãi về việc Caren xấu hay đẹp tại đây.Về việc Caren có đáng mua ở thời điểm này hay không, khả năng Caren form mới sẽ thay thế form cũ tại Việt Nam là thấp do : (i)Trường Hải ít có khả năng lắp ráp mẫu mới khi mẫu cũ vẫn cạnh tranh được, phụ tùng còn nhiều (ii) Nếu mua xe nhập thì giá chắc chắn sẽ không rẻ, mà giá rẻ chính là ưu thế của Kia, nếu giá KIA không rẻ, mình mua xe Nhật cho ngon. (iii) Trong trường hợp Trường Hải lắp ráp mẫu mới, thời gian chờ đợi đến khi ra xe sẽ khá lâu. Sự sung sướng sẽ bị hoãn khá lâu. Cá nhân em cho rằng điều này đã là một thiệt thòi.Tóm lại : theo em là nên mua. Và chủ thớt cũng đã mua. Chúc mừng.@ thichthichxehoi : bác nghĩ có khả năng nào để người tiêu dùng Việt Nam có thể mua Caren form mới với giá tương đương Caren hiện nay trong vòng 1-2 năm tới không ?

Chào bác . Em chê là theo mắt em thấy xấu về ngoại thất , còn về máy móc em khen . Còn về thị trường Việt Nam vẫn sử dụng trong khi các nước tiên tiến đang dần loại bỏ , vì sao họ loại bỏ ??? Như lời bác giám đốc nhà máy ED KIM " Rando ( Carens ) quá lỗi thời và ko thể cạnh tranh " , vì thế việc mua KIA thời điểm này là chấp nhận sự lỗi thời so với thế giới . Vậy Việt Nam của chúng ta là 1 thị trường luôn luôn đi sau so với thế giới bằng việc vì người dân chấp nhận sự lỗi thời đó !
. Vậy Việt Nam của chúng ta là 1 thị trường luôn luôn đi sau so với thế giới bằng việc vì người dân chấp nhận sự lỗi thời đó !
VN chúng là là vậy mà bác
Chẳng hạn như chiếc Avata của HD cũng mẩu cũ , nhập nguyên dây chuyền về lắp ráp, trong khi đó nước ngoài bỏ mẩu người ta cũng bán được
Chứ bác muốn chờ là chờ tới khi nào, bản thân Forte mẩu mới đã về VN và còn chưa có giá nữa, nghe đâu mắc hơn 100t so với mẩu cũ, nhưng người tiêu dùng vẩn đang mua mẩu cũ đó bác
Còn chờ mẩu mới thì thôi e k nói nữa
Quan điểm của em thì hơi khác tí, chẳng liên quan gì đến VN hay thế giới cả. Người tiêu dùng mua là mua giá trị của sản phẩm đem lại cho họ chứ chẳng phải mua cái cục sắt gắn máy. Và mỗi người có quan niệm về giá trị khác nhau tuỳ theo nhu cầu và khả năng của họ.

Như em chỉ có nhu cầu là có cái xe 4b đi được cả gia đình, giá phải chăng là được thì chiếc Cà rem đã đáp ứng được nhu cầu của em. Bác thichthichxehoi thì mong muốn một sản phẩm có thiết kế tốt, thì rõ ràng là Cà rem chưa đem lại những giá trị bác muốn, nên bác không mua là hợp lý. Nói chung là mua một chiếc xe hơi là một đống tiền, lựa chọn một sản phẩm đem lại những giá trị mình mong muốn là một điều vô cùng cần thiết. Cái này gọi là người tiêu dùng thông thái nè :D, mua sản phẩm theo nhu cầu mình cần chứ chẳng phải cho nhu cầu người khác.

Hạng B1
3/4/13
63
25
8
pro186.com
fly_us nói:
thichthichxehoi nói:
Xin gởi đến bác Fly_us

Tự trong em đánh giá cao bác vì bác không " Thần Thánh Hóa " bất kỳ loại xe nào . Còn về mặt giá cả , nó rẻ thì em chấp nhận chứ nó xấu thì em không chấp nhận , em đã đủ tiền mua 1 chiếc KIA Carens hiện tại em đang cố gắng kiếm thêm 100TR nữa để tậu Orlando trong thời gian chờ đợi KIA ra mắt New Model 2013 ( CARENS ) . Nếu giờ em đi mua Kia Carens vì giá rẻ sau khi đọc những lời phát biểu của ông Giám Đốc Nhà Máy KIA thì khả năng hối hận là rất cao !

Lý do đơn giản mà bác liên tục đưa ra để bào chữa cho KIA CARENS lại là giá rẽ thì cái đó là lợi thế của Carens ... em ko hề phủ nhận !

Nói là tranh cãi chứ thiệt ra em hoàn toàn đồng ý với bác về việc cố gắng ráng lên Orlando. Về form thì Orlando nhìn cứng cáp hơn vợ 2 chân ngắn của em nhiều :D. Đúng là lý do em chọn Cà rem là em nó hợp túi tiền của em vì em cũng ráng hết nổi (em lượm lại nên em nó chưa tới 500tr sau khi đã xong giấy tờ +gắn đủ thứ đồ chơi :D ). Chứ nói thật nếu bỏ ra 700tr (xe+thuế) thì em đã có lựa chọn khác rồi ạ.

Do đó ai mua xe em đều khuyên là ráng kiếm xe đi lướt thì hợp lý hơn nhiều nếu mua xe mới vào thời điểm này. Với lại em ít tiền nên tiêu chí ngon bổ rẻ, phục vụ được cho cái gia đình 3 thế hệ của em có cái đi lại, ít uống xăng được đặt lên hàng đầu, em nó chân ngắn tí, mặt tiền còn hạn chế tí thì cũng được chứ đâu có "nhân" vô thập toàn được :D

Hiện tại thì chủ xe cũng đã mua được xe thì xin hân hoan chúc mừng , mình cũng hiểu được cảm giác có được chiếc xe như ý muốn thế nên chủ đề đánh giá so sánh ko nên bàn luận ở đây nữa và sau đây cũng là những lời cuối cùng mình comment trong topic này . Quan trong hơn cả vẫn là mua được cái mình thích các bác ạ !

@Fly_us :
Nói về mẫu mã thì em có lời chê nhưng nói về máy móc , không gian ấm cúng của KIA Carens hiện tại thì là tuyệt vời , giá cũng tầm tiền hợp lý . Nếu quay về cách đây 1 năm em hoàn toàn đồng ý với việc mua KIA CARENS , nhưng chủ thớt đã hỏi vào thời điểm này có nên mua hay ko trong khi KIA Carens đang tất bật những khâu cuối cùng để ra mắt sản phẩm mới thì những ý kiến trên của em là không đồng ý . Vì 1 chiếc xe thế giới đang dần khai tử thì nó đã được xem là giai đoạn cuối cho sự kết thúc bởi sự lỗi thời . Còn bác Fly nếu máu quá, cảm thấy yêu Carens và đã sở hữu được thì đó là cái hạnh phúc vì có được chiếc xe mà mình mong muốn .Về chuyện tiền bạc anh em có hay ko đó là sự riêng tư , có tiền nhiều thì mua xe nhiều tiền có ít thì mua xe ít , như bác bảo bác có 500tr nên bác mua còn nếu có 700tr thì mua chiếc khác thì đấy là khả năng tài chính của bác .Minh chỉ comment theo yêu cầu của chủ thớt vì ban đầu chủ thớt cũng ko nói về mặt tài chính là có từng đó có nên mua cái đó rồi nên với giá đó hay ko ?! Vì thế có thể mình lệch lạc nghĩ rằng khả năng tài chính của chủ thớt có lẽ cũng có thể chơi những dòng đồng cấp và hơn tiền 1 chút cũng được nên mình mới đưa ra quan điểm về những dòng xe khác . Còn bây giờ thì bác ấy cũng mua rồi mình nên chúc mừng ko nên mổ xẻ nữa vì bác ấy cũng đã có chiếc xe đúng ý mình , có dịp anh em ta lại gặp nhau ở đâu đó trên Forum này thì mình tiếp tục bàn nhé !

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
thichthichxehoi nói:
fly_us nói:
thichthichxehoi nói:
Xin gởi đến bác Fly_us

Hiện tại thì chủ xe cũng đã mua được xe thì xin hân hoan chúc mừng , mình cũng hiểu được cảm giác có được chiếc xe như ý muốn thế nên chủ đề đánh giá so sánh ko nên bàn luận ở đây nữa và sau đây cũng là những lời cuối cùng mình comment trong topic này . Quan trong hơn cả vẫn là mua được cái mình thích các bác ạ !

@Fly_us :
Nói về mẫu mã thì em có lời chê nhưng nói về máy móc , không gian ấm cúng của KIA Carens hiện tại thì là tuyệt vời , giá cũng tầm tiền hợp lý . Nếu quay về cách đây 1 năm em hoàn toàn đồng ý với việc mua KIA CARENS , nhưng chủ thớt đã hỏi vào thời điểm này có nên mua hay ko trong khi KIA Carens đang tất bật những khâu cuối cùng để ra mắt sản phẩm mới thì những ý kiến trên của em là không đồng ý . Vì 1 chiếc xe thế giới đang dần khai tử thì nó đã được xem là giai đoạn cuối cho sự kết thúc bởi sự lỗi thời . Còn bác Fly nếu máu quá, cảm thấy yêu Carens và đã sở hữu được thì đó là cái hạnh phúc vì có được chiếc xe mà mình mong muốn .Về chuyện tiền bạc anh em có hay ko đó là sự riêng tư , có tiền nhiều thì mua xe nhiều tiền có ít thì mua xe ít , như bác bảo bác có 500tr nên bác mua còn nếu có 700tr thì mua chiếc khác thì đấy là khả năng tài chính của bác .Minh chỉ comment theo yêu cầu của chủ thớt vì ban đầu chủ thớt cũng ko nói về mặt tài chính là có từng đó có nên mua cái đó rồi nên với giá đó hay ko ?! Vì thế có thể mình lệch lạc nghĩ rằng khả năng tài chính của chủ thớt có lẽ cũng có thể chơi những dòng đồng cấp và hơn tiền 1 chút cũng được nên mình mới đưa ra quan điểm về những dòng xe khác . Còn bây giờ thì bác ấy cũng mua rồi mình nên chúc mừng ko nên mổ xẻ nữa vì bác ấy cũng đã có chiếc xe đúng ý mình , có dịp anh em ta lại gặp nhau ở đâu đó trên Forum này thì mình tiếp tục bàn nhé !
Dạ vâng bác, như em nói ở bài ngay trước, em hoàn toàn đồng ý với câu Quan trong hơn cả vẫn là mua được cái mình thích các bác ạ !" của bác.