Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang
Các Bác có kinh nghiệm vui lòng hướng dẫn cách sửa chữa, số là xe bị hư cục báo nóng, thằng thợ máy nó câu trực tiếp nên mỗi khi mở công tắc thì quạt nó chạy vù vù bất kể là máy nóng hay nguội, nghe rất khiếp. Để trở về nguyên thủy của nhà sản xuất, Em tự mua cục báo nóng và về nhà thay thế, kết quả khi bật công tắc thì quạt không chạy, khởi động máy và chạy khoản 20', đồng hồ báo nhiệt độ báo mức 1/4 thì quạt bắt đầu chạy, NHƯNG khi quạt chạy thì máy mát, nhiệt độ giảm xuống, đồng hồ báo nhiệt động ở mức BẰNG KHÔNG nhưng quạt vẫn không tự động ngắt (nó chỉ ngắt khi tắc máy và mở công tắc lại, Vậy các bác vui lòng hướng dẫn để em tự khắc phục, cảm ơn các Bác nhiều. Xe em là Honda già, năm nay mới 19 tuổi :):):).

Hạng C
19/4/06
503
7
0
RE: Các bác vui lòng giúp đỡ hệ thống làm mát

cái chính là bác thay có đúng công tắc nhiệt điều khiển quạt không hay chỉ là 1 cái núm giống giống! em nghĩ cái bác thay không phải công tắc nhiệt mà là núm báo nhiệt độ, nóng lên vẫn đóng rơ le để quạt chạy nhưng không ngắt tức thì để nhả rơ le quạt!

Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang

Chào Bác Thanhhaiduong.
Cảm ơn bác đã hướng dẫn, em cũng không phận biệt được cái nào là công tắc nhiệt điều khiển quạt điện hay núm báo nhiệt độ, em chỉ biết là em thay cái cục tròn tròn gắn vào két nước. nếu có thể bác hướng dẫn cụ thể thêm nhé. cảm ơn bác lắm lắm.

Hạng B1
8/12/06
82
4
0

Quạt xe đời cũ thường không phải do ECU điều khiển. Cục báo nóng thường là loại công tắc nhiệt chứ không phải biến trở nhiệt. Bác xem trên thân của nó. Nếu là loại công tắc thì thường có khắc nhiệt độ làm việc (nhiệt độ đóng công tắc)