Hạng B1
8/2/14
75
23
8
25
Phan thiết
các bác cho em hỏi là ta có cách nào hạn chế tối ưu viếc tăng độ cận thì không?
và có bài tập Tự nhiên nào giúp giảm được độ cận thì không?

Hạng C
10/4/10
630
99
28
41
Em thì cận 1,75 nhưng chỉ đeo kiếng khi chạy xe hơi hoặc xem đá banh thôi, 13 năm rồi mà vẫn ko thấy lên độ. Em cũng nghe nói là chỉ nên đeo kính khi thật sự cần thiết thì có thể hạn chế lên độ

Hạng C
28/12/09
508
83
28
Không có bài tập nào cho giảm độ cận cả bác. Chỉ có thể làm nó chậm hoặc không tăng thôi. Khi nào thật sự cần đeo kính thỉ bác đeo, không nên cố gắng điều tiết mắt khi nhìn vật gì ở xa. Khi làm việc mà cần đèn bàn thì bác nên chọn loại đèn có ánh sáng vàng, không dùng ánh sáng trắng. Có thể bác dùng mực đen để nhìn dể hơn. Em chỉ có mấy ý này thôi ạ

Hạng C
10/4/10
630
99
28
41
Bác cận nặng quá thì đi bắn lazer đi bác, cái đó bây giờ làm lẹ và ok lắm rồi

Hạng C
19/12/13
527
89
28
Hạn chế tăng độ cân: Bác nên kết hợp hoạt động và nghỉ ngơi cho mắt ( nhìn màng hình máy tính/đọc sách/ coi tv.... từ 30-60 phút nên cho mắt thư giản/nhìn xa/nhắm mắt/đi đi lại lại khoảng 3-5 phút) Đồng thời kết hợp nhỏ nước mắt nhân tạo thường xuyên
GIảm độ cận: 1 là để tuổi già làm điều này (tỷ lệ thành công thấp), mổ cận (tỷ lệ tái cận có thể gặp)

E chia sẽ tí kinh nghiệm bản thân, em cận và đeo kính 12 năm, mới mổ cận 1/2 năm

Tập Lái
29/5/14
3
0
1
36
Hồi xưa ông cha ta đâu có cận, vì hiện nay do lối sống,cách ăn uống ,làm việc với những máy móc hiện đại ,môi trường tác động nên con mắt bị cận.
nếu bạn điều chỉnh lại lối sống như ăn uống nhiều vitamin a ,c .làm việc nên dừng 5ph trong 2-3h để nhìn xa một điểm nào đó,buổi sáng ,tối rửa mắt ,xoa bóp.
tốt nhất là lối sống phải biết giữ gìn con mắt rồi mới bổ sung vitamin khoáng chất như tpcn , nước trái cây, trái cây : đu đủ, xoài ,trái cây có màu đỏ hoặc vàng.
khi đã cận thì phải biết cách chữa, nếu dùng tia ,ok nhuwnng con người là sinh vật tự nhiên, can thiệp máy móc chỉ khi cần thiết nếu không không còn tự nhiên ,và sau này cận thì cận nặng hơn nhiều .