Hạng B2
12/2/07
379
3
18
Bác sĩ và các bác cho hỏi cách nhận biết bơm nhớt đã bị hư hỏng cần phải thay thế ( ngoài việc đèn báo nhớt đỏ và đo áp lực )
Thanks các bác !

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Hi Bác!
Vậy thì tháo rã bơm nhớt để kiểm tra thôi Bác: độ mòn, xước của cặp rotor - vỏ bơm. Em dự thế.
Nhưng Bác lưu ý là mất áp hệ thống nhớt, ngoài lý do bơm ra thì còn do mất độ kín khít của tất cả cặp bạc lót/cổ trục - nữa nhe Bác.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Đồng Hồ két nước quá cao.....Và trên táp lô hiện cái hình Bình nhớt lên....hihi

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
em thấy thợ thường mở nắp châm nhớt ra coi lúc máy đang chạy garanty xem nhớt phun lên có mạnh không.

Hạng B2
14/9/10
419
15
18
44
Trước khi bơm nhớt hư thì khi chạy ga idle sẽ bị chớp chớp đèn báo nhớt , nặng hơn thì sẽ cháy luôn đèn vì bơm yếu không đủ nhớt cho sensor, đạp ga phát sẽ tắt đèn và báo lại khi ga nhỏ . Lúc này xe vẫn chạy được và bác có thể đi thay bơm

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
xin cảm ơn các bác, em sẽ tổng hợp tất cả các " hiện tượng " trên để đánh giá về cái bơm nhớt, bởi thợ ga ra chỉ phán là nên thay bơm mà không thấy chỉ ra nguyên nhân ?!

Xe bác là xe gì đời mấy,chạy được bao nhiêu km rồi.
Trường hợp thay bơm nhớt là rất ít nha các bác. Em dự là bác đang bị ăn bánh vẽ ạ. Có rất nhiều nguyên nhân là áp lực nhớt yếu đi,em làm máy 5năm cũng chưa thay cái bơn nhớt nào cả.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Đúng là bơm nhớt không phải dễ hỏng, vì rõ là nó là chi tiết có nhiều... nhớt nhất để bôi trơn trong quá trình vận hành. Tuy nhiên, việc phải thay bơm nhớt cũng không phải là không xảy ra khi :
1. Nhớt quá bẩn làm các chi tiết bơm bị mòn sọc quá nhiều, mài mạ lại cũng khá tốn kém nếu có bơm khác giá rẻ mà chất lượng bảo đảm.
2. Các bơm nhớt dẫn động trực tiếp từ đầu cốt máy bị hư hỏng do cốt máy bị vênh, bị xệ bạc lót quá nặng làm lệch tâm nhiều. Lúc đó vỏ bơm bị ăn mòn rất nặng việc phục hồi là khá khó khăn và tốn kém so với tìm mua 1 bơm khác.
Ngoài ra thì chỉ cần rà lại cho bề mặt thẳng thớm, khe hở trong mức cho phép là sử dụng vô tư!

Hạng C
3/2/12
583
3
0
Xe em bị bơm nhớt hư,máy nóng gãy luôn tay dên...sửa lại mắc quá,mua cái máy mới gác vô luôn....