Hạng B2
27/5/11
242
105
43
Llumar Miền Nam
llumar.com.vn
Em chào các bác,
Số là em đang gặp phải 1 chút trục trặc, mong các bác tư vấn và giúp giải quyết ak
Cuối năm 2010 em có bán 1 xe Jolie SS đời 2005, đăng ký 2007 về Cà Mau. Nay bác chủ dưới Cà Mau muốn sang tên xe mà gặp trục trặc. Lịch trình mua bán xe như sau:
_ Xe đứng tên Cty TNHH MTV Mai Linh Cà Mau, bks 69. em mua lại tháng 09 năm 2010. Hóa đơn xuất cho em 245 triệu.
_ Do cty em là cty có đăng ký chức năng mua bán xe (Cty TNHH TM Việt Phong) nên em không sang tên
_ Tháng 10 năm 2010 em bán xe này cho 1 bác dưới Cà Mau luôn. Xuất hóa đơn 247 triệu thì phải (do lâu quá rồi). Có hợp đồng mộc dấu cty đầy đủ
_ Do lúc đó chưa cần sang tên nên bác chủ dưới đó cứ cầm hóa đơn và chạy. Khi nào muốn sang tên thì cầm hồ sơ ra sang tên, chịu phạt 1,5 triệu trễ thời hạn hóa đơn thôi.
Vấn đề bây giờ là bác ấy muốn sang tên xe nhưng bác ấy không biết thủ tục thế nào. Em nói bác ấy cầm hồ sơ (Hợp đồng, GPKD Việt Phong, hóa đơn, HK) là ra được nhưng khi bác ấy ra thuế Cà Mau thì bị buộc phải nộp 2 lần thuế trước bạ và phạt 8 triệu trễ hóa đơn.
Theo em biết và đã từng làm nhiều xe tại TP.HCM thì:
_ Vụ 8 triệu đành chấp nhận (nghị định 71 gì đó tăng mức 1,5 triệu lên 8 triệu)
_ Vụ 2 lần trước bạ là không thể do cty Việt Phong có chức năng mua bán xe thì được miễn trước bạ mà
Tóm lại:
_ Em muốn nhờ bác nào rành thủ tục tư vấn giúp em trường hợp này nếu em xuống CM thì có cãi được không? Cơ sở thế nào nếu họ gây khó dễ mình.
Và có bác nào ở CM lo giúp em vụ này không ak, chi phí em gửi. 1 phần em bận việc cty, 1 phần đất lạ sợ cãi ko lại thì phí công đi. Bác nào ở CM lo giúp em việc sang tên xe này, nếu có quan hệ xin chung chi thế nào cho giảm mức trước bạ theo ba-rem thay vì theo hóa đơn được không ak

Em viết dài dòng mà hơi lủng củng, các bác cần thêm thông tin gì thêm thì post lên giúp em để em bổ sung nhé. Tks các bác