Hạng B2
16/5/10
122
1
16
TP. HCM
Cũng khá lâu vì em bận công việc kinh doanh xe nên ko thường xuyên lên Box GM để chung vui với các bác. Nay vì tình hình em thường xuyên đi tỉnh vào ban đêm nhiều nên muốn lên 1 cặp xenon màu vàng nắng hoặc màu trắng để thuận tiện cho việc đi đêm vì bóng zin sáng yếu (dĩ nhiên so với Xenon thì 1 trời 1 vực rồi).
Em thường xuyên đi quốc lộ nên thấy cũng có nhiều bác Cap như em đi xenon vì bản thân bóng Cos của Cap đã có lúp (projector) rất sáng. Hôm nay được nghỉ ở nhà nên em nảy sinh ý định gắn cho vợ yêu 1 cặp xenon nhưng khi mở ra để xem chui đèn thế nào thì hơi phức tạp hơn những gì em nghĩ 1 chút.
Em viết bài này nhằm mục đích muốn hỏi những AE pro nào đã và đang gắn Xenon cho Cap mà ko cắt dây hoặc chế tháo gì zin của hệ thống trên xe cho em 1 chút ý kiến.
Xenon thì theo em biết và đã từng xài cho xe gắn máy đó là 1 bộ của nó thường có 1 bóng Xenon và 1 cục Ballast dùng để khuếch đại cường độ dòng điện lên thêm. Nhưng cái thắc mắc quan trọng của em đó là cái chui điện nguồn gắn làm sao để vào cục Ballast mà ko phải cắt dây hay chế tháo????
AE pro ai bết thì chỉ giùm em để em gắn vào vừa giữ đúng zin mà lại có 1 đôi mắt sáng để đi quốc lộ ban đêm an toàn.
Nếu bài viết này các bác cảm thấy quá đơn giản và nhàm chán thì cho em sorry vì em gà!!!

Hạng B2
13/2/10
307
8
18
Theo em, nếu cần thì bác đồng thời pha và cos là đủ rồi cần gì xenon. Mình rất ngại độ, chế vì dạo này cháy xe nhiều quá!

Hạng D
30/11/10
3.972
57.102
113
Nếu bác mua 1 bộ xenon chuẩn, như philips chẳng hạn, thì việc lắp đặt khá đơn giản và không phải độ chế gì hết, ngoại trừ việc khoét 2 lỗ trên 2 nắp nhựa chụp đuôi đèn. Tuy phải khóe 2 lỗ, nhưng bản thân trong bộ xenon cũng đã tính đến việc này, và họ chế luôn 2 miếng nắp đậy cao su che lại, hoàn toàn vừa khít và rất đẹp.
Với 1 bộ xenon như mình nói, việc lắp đặt rất đơn giản và có thể tự thực hiện tại nhà

Hạng B2
16/5/10
122
1
16
TP. HCM
Cam on 2 pro da comment cho em, nhung vi nhu cau di cong tac o tinh ban dem rat thuong xuyen nen minh fai dung bien fap xai xenon chu ko thoi em cung xai bong zin cho khoe roi. Theo em tim hieu tren thi truong hien nay thi cac loai xenon H7 deu gan dc het, nhung cai kho khan day chinh la nguon dien dua vao cuc Ballast xenon fai lay tu jac cua bong Cos, ma jac cua bong cos thi la chui gim bang mu 2 chau (am + duong) neu minh lay nguon dien do thi khi day chup mu chui den se ko vua va se rat com day. Em chi thac mac van de do thoi, ko biet AE nao da tung gan Xenon cho Cap thi cach di day he nao co the cho em xem dc ko? Thanks cac pro

Hạng B2
21/12/11
146
9
18
36
bác alo cho bác ngoctuyen85 hoặc khactrung là giải quyết được ngay, e cũng đi cap và chơi đủ bài xenon rồi

Hạng B2
16/5/10
122
1
16
TP. HCM
Tks bac da tu van gium minh, xe bac choi xenon hieu gi the? Va anh sang so voi bongnzin the nao vay? Nhung cai wan trong la khi di dang kiem xe co dau ko?

Hạng B2
21/12/11
146
9
18
36
Tất nhiên là sáng gấp nhiều lần so với zin rùi bác, đăng kiểm thì mình quen nên ko vấn đề gì cả, mà mình nghĩ nếu ko thì bác chi vài xị cũng xong thui, thích là nhích đi bác

Nếu bác muốn tăng sáng thì chỉ có lên xenon thôi bác ạ, Cap hay các xe khác cũng vậy, tất cả đều có thể lắp bóng xenon mà vẫn giữ zin, không phải cắt bất cứ 1 dây nào cả, còn chuyện bác sợ đuôi đèn cộm lên cũng có lý nhưng việc này không quan trọng vì mình có thể lắp đặt vào rất gọn gàng nên sẽ không ảnh hưởng gì đến thẩm mỹ cả, khi lắp xong sẽ rất gọn gàng và ngăn nắp như zin ạ. Nếu bác cần hỗ trợ thì bác cứ alo em nhé.
Thân!
ngoctuyen85 - 0912340245

Hạng D
authonytran nói:
Cam on 2 pro da comment cho em, nhung vi nhu cau di cong tac o tinh ban dem rat thuong xuyen nen minh fai dung bien fap xai xenon chu ko thoi em cung xai bong zin cho khoe roi. Theo em tim hieu tren thi truong hien nay thi cac loai xenon H7 deu gan dc het, nhung cai kho khan day chinh la nguon dien dua vao cuc Ballast xenon fai lay tu jac cua bong Cos, ma jac cua bong cos thi la chui gim bang mu 2 chau (am + duong) neu minh lay nguon dien do thi khi day chup mu chui den se ko vua va se rat com day. Em chi thac mac van de do thoi, ko biet AE nao da tung gan Xenon cho Cap thi cach di day he nao co the cho em xem dc ko? Thanks cac pro
Chào bác, xe mình cũng sử dụng xenon và có 2 điểm:
1. Ballast: nếu mua bên ngoài thường là ballast TQ nên hay bị đứt --> xxx hay dòm ngó, mình đã bị 2 lần vì vậy đưa vào gara quen đã thay 2 ballast của Camry hay lexus gì đó (mình kỹ thuật không cao nên chẳng biết của thằng nào) theo người bạn nói thì khó đứt và sáng hơn: việc sáng thì mình thấy rỏ, còn đứt phải cần thời gian.
2. Vị trí đặt ballast thì phải dán chặt vào phía sau đèn, mình thấy chẳng cọm gì cả.
Chỉ biết chia sẻ với bạn như thế.

Hạng C
2/9/11
699
254
63
Em cũng đang "nghiên cứu" cái vụ bi-xenon này nên khai quật cái topic này lên. Nghe đồn một bộ Infinity tới gần 8 chai lận ..không biết bác sevenseat mua ballast rời như vậy giá cả tốt hơn không ? Độ sáng ngon hơn gin nhiều không bác ?

Bác authonytran có gắn bi-xenonn chưa ?