Hạng B1
20/6/13
96
101
43
HCM
Kèn bosch or denso nếu vào khu phố bấm thì kêu hơi bi to, dể làm nhiều người ghét ;). Bác chủ đến gara hỏi mấy tay thợ có cặp kèn zin của camry ko (hàng củ)? lúc trc em mua ~300k bấm nghe to nhưng ấm lắm ko chói tai.
Cảm ơn bác. Em cũng thích tiếng của Camry mà chưa biết tìm ở đâu.

Hạng B1
20/6/13
96
101
43
HCM
Kèn sò Bosch hay Denso đều to như nhau, Bosch thì nghe ấm hơn 1 chút.

Giá khoảng 300k/ cặp.
Có người mới báo giá em 320k/cặp còi sên. Em thấy giá này cũng ỗn.

Tập Lái
12/8/14
18
20
3
49
Em cũng mới mua cặp còi sên Denso ( made in Indonesia) giá 280k ở Bình định. Chưa lắp vào vì xe Kia Rio em có 2 còi dĩa, mà 1 cái nằm trước két nước, em không tháo được, 1 cái phía trên nhỏ hơn nhưng không trùng jack cắm( chắc phải độ lạ). Nên chưa biết nó kêu ra sao? Với lại không biết lắp thẳng vào luôn hay phải làm thêm role nữa? Cho mình xin chút kinh nghiệm!

Tập Lái
28/8/07
28
14
3
Em xài đôi bosh ec6 giá 170k/chiếc x2 cũng được (450hz và 500hz) hơn năm chưa hỏng dù xài khá nhiều.
Denso thì nên chọn loại made in japan, giá không vênh nhiều so với loại indonesia.

Tập Lái
25/9/13
34
6
8
Em vào hãng mua cặp còi sorento, tiền còi và công gắn hơn triệu. Biết là mắc nhưng yên tâm.

Hạng B2
3/11/04
281
424
63
Em chạy xe rất ít khi dùng còi, nhưng cách khu nhà em vài trăm mét thì có 1 cái chợ tự phát lấn chiếm gần hết lối đi, trẻ trâu chó mèo chạy ngênh ngang ức chế lắm :3dgian2:. Khỗ nỗi cái còn theo xe tiếng bé quá, bấm mỏi cả tay mà chúng nó cứ trơ trơ. Các bác tư vấn giúp em nâng cấp còi to hơn 1 tí để em qua được cái chỗ này cho an toàn. Cảm ơn các bác.

p/s: em thích tiếng ấm cho đỡ chói tai.​
Nếu bác ở Sài Gòn thì alo Phong Nguyễn mua cặp còi Denso (hình như 300-400) gì đó (shop trong OS luôn) và bác chạy vào hãng nói thay (mất thêm công khoảng 100-200) vì phải gỡ cảng trước ra... Cũng nhanh khoảng 30-45p

Hạng D
17/10/14
4.837
11.463
113
Em cũng mới mua cặp còi sên Denso ( made in Indonesia) giá 280k ở Bình định. Chưa lắp vào vì xe Kia Rio em có 2 còi dĩa, mà 1 cái nằm trước két nước, em không tháo được, 1 cái phía trên nhỏ hơn nhưng không trùng jack cắm( chắc phải độ lạ). Nên chưa biết nó kêu ra sao? Với lại không biết lắp thẳng vào luôn hay phải làm thêm role nữa? Cho mình xin chút kinh nghiệm!
Cái nằm phía trước két nước là còi xe, cái kia là còi của hệ thống báo động ạ….
Bác thay vào vị trí trước két nước, đấu song song 2 cái còi sên vào cặp dây của còi cũ – chú ý đúng và đồng bộ dây (+), dây (-)….Rờ le thì phải xem nó có đủ sức chịu dòng của 2 em còi mới không? (VD 2 em mới có tổng dòng 12A, Rơ le 20A thì lắp ok ko phải thay- Nếu nhỏ hơn thì thay cái Rơle khác chịu dòng lớn hơn...Nhưng các xe em đã quậy như Kia Forte hay Sonata thì Rờ le đều là 20-25A hết, chơi trực tiếp lun, ko phải thay..)…… Nhiều khi để tiếp cận vào còi phải tháo cản trước hoặc lưới tản nhiệt ra mới làm được….:(