Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
bề ngang phủ bì của Innova 1770 mà vô trong ngồi ba người còn chật

Hạng D
11/1/11
2.356
2.407
113
Earth
chiều rộng tổng thể là bao gồm luôn cả 2 gương chiếu hậu đó bác Kingthuong (1840 là chiều rộng cơ sở) nếu nhà bác nhỏ nên bác phải tính chiều rộng tổng thể của xe mới được. Toy Hùng Vương ở quận 6, tpHCM đó bác.

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
2 bác sâu này lại cãi nhau rồi để mai em đo rồi báo bác cho chắc ăn,nhưng em tin cái nhà bác có dẫn chứng hẳn hoi hơn

Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53
Uhm! Em lăng tăng rồi! Nhưng em nghĩ cả 2 bác đều đúng: chiều rộng cơ sở là 1840, công thêm 2 cái "lỗ tai". Theo em quan sát thì từ mép ngoài của ốp vè bánh trước, chiếu thẳng lên thì sẽ đến giữa mặt gương chiếu hậu, như vậy chiều rộng mỗi bên công thêm bằng khoảng 1/2 chiều rộng mặt gương, công 2 bên  cũng khoảng gần 18cm nữa, vị chi chiều rộng tổng thể khoảng 184cm+18cm = 202cm. Cái cửa nhà em 212cm, vậy em còn 10cm để ra vào. Bữa nào mà xỉn là toi ngay hoặc phải gập gương vào! Cảm ơn các bác đã tư vấn giúp!

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
em thấy các bác cãi nhau nghe mắc cười quá, xin lỗi nha. Muốn biết chắc chắn cứ lấy thước đo chiếc xe là biết ngay chứ gì.

Hạng B2
30/12/10
143
35
28
toyotabenthanh.com
Các bác đã vô hình chung lôi em vào cái gọi là "cuộc cãi vã". Trong khi đó, em chỉ muốn trả lời một cách chính xác và rõ ràng cho câu hỏi của bác chủ thớt.

Con số 1840(cm) là chiều rộng tổng thể của xe Fortuner. Em nhắc lại, chiều rộng tổng thể của xe Fortuner được quy ước, như em đã nói ở trên, là khoảng cách rộng nhất của xe, KHÔNG bao gồm 2 kính chiếu hậu.

Và tất nhiên, giả dụ thôi, nếu thân xe phình rộng ra, khiến kính chiếu hậu nằm lọt thỏm ở phía trong thì bác nào tính khoảng cách đó gồm cả 2 kính chiếu hậu cũng ok.

Còn chiều rộng cơ sở là 1 con số khác và được quy ước hoàn toàn khác. Chiều rộng cơ sở của xe Fortuner không hề liên quan gì tới con số 1840(cm) kia.

Ngày mai tới cơ quan, em sẽ scan (các) trang tài liệu có liên quan đến các khái niệm này để các bác tham khảo. Đồng thời, em sẽ scan catalogue Fortuner để các bác thấy số 1840(cm) nó ghi ở mục kích thước tổng thể, chứ không phải ở mục kích thước cơ sở.

Có 1 điều các bác lưu ý, là: cách tính như nào thì do người ta quy ước, chứ không phải theo cách mình đọc từ để hiểu. Có những cái đọc từ có thể hiểu đúng ngay, có cái hiểu sai, có cái khác thì đọc lên chẳng hiểu gì.

Hy vọng những thông tin trên là hữu ích đối với các bác thích tìm hiểu.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Lion Long
Hạng B2
30/12/10
143
35
28
toyotabenthanh.com
Q: Chiều rộng tổng thể là gì?
A: Xem link:  img3.imageshack.us/img3/6046/chieurongtongthe.jpg

Q: Chiều rộng cơ sở là gì?
A: Xem link:  img12.imageshack.us/img12/5824/chieurongcoso.jpg

Q: Kích thước xe Fortuner?
A: Xem link:  img59.imageshack.us/img59/3637/cataloguefortuner.jpg

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Cường Toyota nói:
Các bác đã vô hình chung lôi em vào cái gọi là "cuộc cãi vã". Trong khi đó, em chỉ muốn trả lời một cách chính xác và rõ ràng cho câu hỏi của bác chủ thớt.

Con số 1840(cm) là chiều rộng tổng thể của xe Fortuner. Em nhắc lại, chiều rộng tổng thể của xe Fortuner được quy ước, như em đã nói ở trên, là khoảng cách rộng nhất của xe, KHÔNG bao gồm 2 kính chiếu hậu.

Và tất nhiên, giả dụ thôi, nếu thân xe phình rộng ra, khiến kính chiếu hậu nằm lọt thỏm ở phía trong thì bác nào tính khoảng cách đó gồm cả 2 kính chiếu hậu cũng ok.

Còn chiều rộng cơ sở là 1 con số khác và được quy ước hoàn toàn khác. Chiều rộng cơ sở của xe Fortuner không hề liên quan gì tới con số 1840(cm) kia.

Ngày mai tới cơ quan, em sẽ scan (các) trang tài liệu có liên quan đến các khái niệm này để các bác tham khảo. Đồng thời, em sẽ scan catalogue Fortuner để các bác thấy số 1840(cm) nó ghi ở mục kích thước tổng thể, chứ không phải ở mục kích thước cơ sở.

Có 1 điều các bác lưu ý, là: cách tính như nào thì do người ta quy ước, chứ không phải theo cách mình đọc từ để hiểu. Có những cái đọc từ có thể hiểu đúng ngay, có cái hiểu sai, có cái khác thì đọc lên chẳng hiểu gì.

Hy vọng những thông tin trên là hữu ích đối với các bác thích tìm hiểu.

, bác Cuong To nói đúng còn bác Dragonlong 76 hột vịt lộn. Tôi đã nhiều lần nói là riêng với xe hơi, nguởi mua biết rất rõ, chứ mà tư vấn kiểu như bác Long thì oải quá đi.

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
cãi nhau làm chi trời, mỡ catalogue là thấy hết dimensions.. theo em biết thì kích thước overall của máy bay là tính từ "tip to tip" tưc là chiều dài thì tính từ mủi máy bay  đến đường vuông góc chiếu từ đỉnh của  tail máy bay xuống đất, chiều dài này sẽ dài hơn chiều dài thân( fuselage), còn chiều rộng overall  là tính từ đầu cánh này đến đầu cánh kia.. do đó theo em thì overall width của xe hơi phải tính là từ kính chiếu hậu này sang kính bên kia..

Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53
Cảm ơn các bác đã tư vấn. Dù sao thì cái cửa nhà em cũng đủ để xe lọt qua rồi. Để em lấy xe về rồi đo lại là chính xác ngay các bác ạ.