Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Xin phép cho em hỏi về vấn đề liên quan đến động cơ đặt tàu. Em đang cần mua động cơ Cummins đặt cho tàu thuỷ, về động cơ loại nào thì em đã biết nhưng mà về vấn đề hợp số, em hiểu theo kiểu tiếng Việt nhưng không biết tiếng Anh thì dùng từ ngữ nào để diễn tả cho đúng theo kỷ thuật, nên em nhờ các bác chuyên ngành giúp em với ạ. Em xin cảm ơn các bác.

Động cơ mà em cần là Cummins KTA19-M4 700 mã lực. Em muốn truyền hợp số 4 tua, tức là 4 tua máy 1 tua láp. Như vậy thì em nên diễn tả như thế nào bằng từ ngữ tiếng Anh chuyên môn kỷ thuật để người bán máy biết loại hợp số em cần?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Để mua, em nghĩ bác chỉ cần nói " .... a 4 speed Gearbox" hay " gearbox with 4 grade" là Ok. Có thể không đúng lắm nhưng cầm chắc gã bán hàng sẽ cố hiểu mà bán cho bác 1 bộ...:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Automatic nói:
Để mua, em nghĩ bác chỉ cần nói " .... a 4 speed Gearbox" hay " gearbox with 4 grade" là Ok. Có thể không đúng lắm nhưng cầm chắc gã bán hàng sẽ cố hiểu mà bán cho bác 1 bộ...:D

Sorry Bác sĩ nhe! hình như cái BS nói là hộp số có bốn cấp số?!!! (tức có bốn số cả thảy)?!!!
Còn cái Bác Chain nói là hộp số có tỷ số truyền bằng 4.
Máy tàu thì thường chỉ có số tới và lùi với tỷ số truyền 1:3 hoặc 1:4.....
Tiếng Anh em chuối lắm, cũng không chắc. Không phải em bắt giò BS đâu nhé!

Hạng D
21/12/06
1.117
616
113
Bác Minheng nói đúng gồi, dể còn-phiu lắm nếu nói như vậy( 4 speed Gearbox), theo em thì yêu cầu của bác Xích là tỉ số truyền cuối là 4:1 thì mình cứ nói là final drive ratio là 4:1 vậy.

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Cảm ơn các bác. Em không hiểu nên giải thích thế nào để sale họ hiểu đúng ý em và em cần mua hợp số nào. Em có lên mạng để tìm kiếm cách giải thích. Em đọc qua phần Torque và Torque converter.

Trích: A device for changing the torque-speed ratio or mechanical advantage between an input shaft and an output shaft. A pair of gears is a mechanical torque converter. A hydraulic torque converter is an automatically and continuously variable torque converter, in contrast to a gear shift, whose torque ratio is changed in steps by an external control. See also Automotive transmission.

Em không biết có đúng là như vậy không. Bác sĩ thì cho là Gearbox. Còn như bác Bugi thì là ratio giữa tỉ số truyền. Vậy em rút ra nó là torque speed ratio. Không biết có đúng ko nhờ các bác cho em ý kiến nhé.

Trích: The maximum amount of torque multiplication produced by a converter is highly dependent on the size and geometry of the turbine and stator blades, and is generated only when the converter is at or near the stall phase of operation. Typical stall torqueBuick Dynaflow and Chevrolet Turboglide
multiplication ratios range from 1.8:1 to 2.5:1 for most automotive applications (although multi-element designs as used in the could produce more). Specialized converters designed for industrial or heavy marine power transmission systems are capable of as much as 5.0:1 multiplication.

Vậy em có thể dùng cái này để giải thích với sale được ko ạ? Và cái converter mà em cần cũng dành cho heavy marine power transimission với tỉ số 4.0:1.
Xin các bác cho em ý kiến nhé. Cảm ơn các bác!

Nguồn: [link]http://www.answers.com/topic/torque-converter[/link]

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
@khkdgs: bác đăng bài lộn chổ rồi bác, Nhưng trường hợp của bác thì có thể ra ngoài chổ An Dương Vương tìm mua phụ tùng chợ trời hoặc bác có thể ra đó nhờ thợ ở mấy chổ garage sửa và chế lại. Nhưng trường hợp bị gãy như thế này có chế lại hoặc dán keo lại cũng sẽ bị gãy tiếp vì chổ mối gãy nó sẽ có độ liên kết yếu hơn lúc ban đầu. Cách tốt nhất là mua một cái mới, hoặc đặt mấy chổ inox làm một cái tương tự bằng inox nó sẽ cứng hơn và lần sau có kéo mạnh cũng không sợ bị gãy nữa.

imc
Hạng C
1/9/06
934
1
18
@chain: minh phải cho nó biết mình GEAR RATIO của mổi số như thế nào? Có cần số R không?

Lúc mua cái engine Chain có coi cái power curve graph của nó không? Nhờ cái này mình có thể chọn được GEAR RATIO tối ưu cho động cơ của mình.

Điều mình cần biết trước là cần RPM chân vịt bao nhiêu???

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Bên Cummins nó cũng có hỏi em sẽ lắp đặt chân vịt size bao nhiêu để nó tư vấn hợp số phù hợp. Nhưng khi em hỏi ba em thì ba em nói con khỏi lo vấn đề đó chỉ cần mua hợp số truyền tua 4:1 là được. Tại vì khi mình truyền tua như vậy thì nó sẽ tăng mã lực như thế nào đó em cũng chưa rõ.

imc
Hạng C
1/9/06
934
1
18
@chain: hộp số chỉ tăng torque thôi chứ không tăng HP được. Em có coi hộp số ZF chưa?? Duty cycle như thế nào?