Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
e xin copy bài này bên trang dangkiemoto

Chở Hàng Trên Xe Du Lịch d
Cậu hỏi : Gửi Trung Tâm Đăng Kiểm,
Công Ty tôi có 1 xe Ô tô innova 8 chỗ, tôi có tận dụng xe để chở 6 thùng nước mắm (10lit/thung) làm quà tặng. Khi đang lưu thông tôi bị CSGT phạt vì 2 lỗi:
1- Chở hàng hóa trong khi trong giấy tờ xe không được đăng ký.
2- Chở hàng không có chứng từ.
mục 2 vi phạm tôi hoàn toàn đồng ý, nhưng mục 1 tôi không hiểu vì xe tôi chất hàng rất ít. Trung tâm đăng kiểm vui lòng cho tôi biết xe innova khi đăng kiểm có được chở hàng không? nếu chở thì được bao nhiêu.
Cảm ơn TT Đăng Kiểm.

Người hỏi: Trần Định
Trả lời : Chào bạn Định.
Trong giấy chứng nhận đăng ký và sỏ chứng nhận kiểm định xe của bạn đều ghi là ô tô con, số người chở cho phép là 8 và hàng hóa không ghi gì cả. Nghĩa là đây là ô tô con chở người và hành lý của những người đi tren xe. Không ai tin rằng 10 thùng nước mắm là hành lý cả nên CSGt phạt bạn là đúng. Lỗi thư 2 thì quá quắt và hơi buồn cười, nhưng phải chịu thôi.

CÁC BÁC CHO Ý KIẾN VỀ VẤN ĐỀ NÀY NHA!

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
Cái này lâu rồi mà bác, lỗi chở hàng trên ô tô cá nhân kg có đăng ký tải . Xe 7 chổ tháo bỏ hàng ghế cuối cho rộng xe cũng nằm trong diện soi luôn đấy ... xxx bẩn thì thiếu gì cách để thịt mình.

Hạng F
5/3/10
5.995
31.283
113
thế nhỡ em đi du lịch bụi Phan Thiết, lái 4B không đem theo quần áo làm hành lý (sáng đi chiều về chẳng hạn), mua vài thùng (10) nước mắm làm quà là bị phạt à??

hoặc ví dụ khác, em xuống nhà con ghệ mới quen ở Phan Thiết, gia đình nó quý mến cho em vài thùng nước mắm đem về làm quà, cũng bị phạt tuốt?

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
vậy nà tới giờ e mới biết. e thường chở khoảng 100kg quần áo trên xe 4 chổ để đi sỉ cho người ta. vậy mà tưởng cứ chở đc ai ngờ đó giờ mình hên quá.

Hạng B1
19/10/12
71
6
8
33
ủa, em tưởng mình được chở hàng trong giới hạn kích thước thùng xe đc ghi rõ trong sổ đăng kiểm mà

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Luật GTĐB
Điều 64. Hoạt động vận tải đường bộ
1. Hoạt động vận tải đường bộ gồm hoạt động vận tải không kinh doanh và hoạt động kinh doanh vận tải đường bộ. Kinh doanh vận tải đường bộ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định của pháp luật.
...
Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô
1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:
...
e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.

Có thể bị vịn vì vi phạm như điều 68.e như trên.

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
còn chở 100kg quần áo, thì nói là tài sản của mình đc k các bác? họ bắt chứng minh nguồn gốc không

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
Em may mắn thoát 1 lần ở Hàm Nghi Q1, hôm đó em đi lấy bàn ghế chở về nhà bằng 7c, biết là vi phạm nên em kéo rèm che nắng 2 cửa sau để kg nhìn thấy bên trong, kính sau thì mặc dù màu đen nhưng vẫn thấy, có 2 moto xxx đang đi ngược chiều bên đường quay đầu lại đuổi theo, em và bà Cả chắc rằng nó sẽ lụm mình đây, nhưng may sao nó chạy kè sát xe em một hồi rồi qua mặt đi luôn tay xxx ngồi sau moto vẫn quay đầu lại phía sau lườm em. Cuối cùng em mới nghĩ ra là do em mua lại xe của ông anh đang làm xxx ở Q1, vẫn biển số đó nên chắc xxx nhìn quen nên tha cho lần đó.

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
ngidinh nói:
e xin copy bài này bên trang dangkiemoto

Chở Hàng Trên Xe Du Lịch d
Cậu hỏi : Gửi Trung Tâm Đăng Kiểm,
Công Ty tôi có 1 xe Ô tô innova 8 chỗ, tôi có tận dụng xe để chở 6 thùng nước mắm (10lit/thung) làm quà tặng. Khi đang lưu thông tôi bị CSGT phạt vì 2 lỗi:
1- Chở hàng hóa trong khi trong giấy tờ xe không được đăng ký.
<span style=""color: #000000;"">2- Chở hàng không có chứng từ. </span>
mục 2 vi phạm tôi hoàn toàn đồng ý, nhưng mục 1 tôi không hiểu vì xe tôi chất hàng rất ít. Trung tâm đăng kiểm vui lòng cho tôi biết xe innova khi đăng kiểm có được chở hàng không? nếu chở thì được bao nhiêu.
Cảm ơn TT Đăng Kiểm.

Người hỏi: Trần Định
Trả lời : Chào bạn Định.
Trong giấy chứng nhận đăng ký và sỏ chứng nhận kiểm định xe của bạn đều ghi là ô tô con, số người chở cho phép là 8 và hàng hóa không ghi gì cả. Nghĩa là đây là ô tô con chở người và hành lý của những người đi tren xe. Không ai tin rằng 10 thùng nước mắm là hành lý cả nên CSGt phạt bạn là đúng. Lỗi thư 2 thì quá quắt và hơi buồn cười, nhưng phải chịu thôi.

CÁC BÁC CHO Ý KIẾN VỀ VẤN ĐỀ NÀY NHA!

Cái lỗi thứ 2 thật buồn cười, không phải trách nhiêm của CSGT