Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123
Chào các bác,
Theo học online các khóa n.hiếp ảnnh của bác apo, bác newbei SG ham hố quá nhưng chỉ dám mua trước cái G15 Canon để thực tập, lỡ mà không ra ngô ra khoai gì thì chụp tự động luôn cho khỏe ;)....
Nhân tìm hiểu kỹ thuật chụp marco trên mạng thì em thấy có 2 trường phái trái ngược nhau, đó là:
1. http://thaonhien.com.vn/?view=ndetail&id=786
Độ mở của ống kính
Khi kích hoạt chế độ chụp macro, một số máy sẽ không cho phép điều chỉnh thông số, tuy nhiên, nếu có thể thay đổi độ mở ống kính thì đó là điều nên làm. Độ mở ống kính (khẩu độ) ảnh hưởng đến độ sâu trường ảnh (DoF – Depth of Field) trong bức hình. Chọn độ mở nhỏ (số f lớn) khi muốn lấy nét tất cả đối tượng, hoặc độ mở lớn khi chỉ muốn lấy nét chủ thể ảnh. Khi chụp ảnh macro, nên chọn trường ảnh nông, vì vậy hãy để độ mở ống kính lớn nhất có thể.
2. http://ketnoidamme.vn/threads/332/
Bạn còn nhớ chương viết về DO F không? Bạn càng gần chủ thể thì DOF càng mỏng. Vì vậy, để tăng tối đa DOF bạn sẽ chụp ở khẩu độ càng nhỏ càng tốt.
Amateur như em thì em thấy kê sát cái máy vô mẫu, chỉnh khẩu độ lớn (f nhỏ) thì nó mới ra cái tựa tựa các bác :(, chứ để cái f lớn thì cái phông của nó có mất đi đâu...., khổ nổi đọc những bài khác thì phần lớn kêu để f lớn.... Như vậy rút cuộc là mình chọn giải pháp nào hả các bác???
Ngoài ra "thú chơi lắm công phu" này đòi hỏi nhiều thứ quá...., không biết vợ con nó cười quê quá nên lên đây hỏi bài đây. Các bác chỉ vẽ thêm giúp em với nhé , chuyến này chở vợ con đi Dalat em sẽ chụp mấy tấm hình kiểu này để "các thầy" nhận xét

Cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
Re:Chụp marco - Nhờ các :thầy" chỉ giáo

hôm xưa em có cái LX3, chụp macro, dí cái ống kính sát vật (hình như 1-2cm gì đó), nên nó cũng ra hình ngon lắm ạ.

Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123

Phi thạch nói:
hôm xưa em có cái LX3, chụp macro, dí cái ống kính sát vật (hình như 1-2cm gì đó), nên nó cũng ra hình ngon lắm ạ.
Dạ, nhưng lúc đó bác ném đá sử dụng khẩu độ như thế nào ah?

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48

Memo2000 nói:
Phi thạch nói:
Dạ, nhưng lúc đó bác ném đá sử dụng khẩu độ như thế nào ah?

Hình như f2.8, em không nhớ lắm...chút mở mấy hình cũ ra xem.

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48

Cái này là chậu cây chụp bình thường, các bác để ý mấy nụ hoa Son môi, bé bằng đầu ngón út..

Cái này là chụp nụ hoa, hơi ngược sáng & không đủ sáng lắm..

chụp lại, lúc hoa nó thò ra dài hơn chút đỉnh :D

Còn cái này chụp cây xương rồng

(em trình còi lắm ạ)

Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123

Wow, bác chụp đẹp quá...
Cái cây trên nhà em cũng có trồng, bây giờ mới biết nó tên là "son môi" .... Trồng mấy năm mà bây giờ mới thấy bông nó qua .... hình của bác :(.
Như vậy, là chụp marco thì để khẩu độ lớn hay nhỏ là tùy tình huống và tùy máy... chứ không có 1 công thức chung nào hết đúng k bác....
Thanks bác phi thach nhiều nhé

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48

Memo2000 nói:
Wow, bác chụp đẹp quá...
Cái cây trên nhà em cũng có trồng, bây giờ mới biết nó tên là "son môi" .... Trồng mấy năm mà bây giờ mới thấy bông nó qua .... hình của bác :(.
Như vậy, là chụp marco thì để khẩu độ lớn hay nhỏ là tùy tình huống và tùy máy... chứ không có 1 công thức chung nào hết đúng k bác....
Thanks bác phi thach nhiều nhé

cây này dễ chết lắm, nắng hoặc nóng một chút là nó chết à. Nhà em chết 2 lần rồi, nhưng được cái ra hoa đẹp...lúc còn nụ, mới nhú ra, nhìn y như con Ku, nên nhà em toàn gọi là hoa Ku.