Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Chú ý:F30: Hãng đang có chương trình khắc phục lỗi gạt nước bằng cách cài lại chương trình hoặc thay bộ điều khiển. Thay bình nước phụ do lỗi báo low coolant level sai. Chống rỉ sét gầm ghế. Tất cả đều khắc phục theo dạng bảo hành, các bác đem xe mình đến làm sớm nhé! Xem chi tiết trang 3. Updated ngày 10/5/13  Nhớ có một cái topic tương tự mà tìm hoài chẳng thấy, thôi em mở lại để anh chị em chia sẽ kinh nghiệm sử dụng cũng như bảo dưỡng, độ, tune.....cho F30 ở đây nha! Em mở hàng cái: Lỗi gạt nước hô hô, xe em dính chưởng ngay sau khi lấy xe khoảng 3 tuần :D, giờ đang nằm trong hãng cho chạy programe lại và làm một số thứ lặt vặt miễn phí trong chương trình "fix cái lỗi này", em sẽ report kỹ hơn sau khi nhận xe. Và nhân tiện xe chạy được 2300km, thay nhớt luôn cho nó an tâm
 Em nên lưu ý các bác về lỗi này ở xe em: chỉ xuất hiện sau khi mình phun nước rửa kính vài lần, cần gạt nước sẽ hoạt động liên tục không dừng. Muốn dừng thì tắt máy xe, mở cửa, đóng cửa lock khoá xe để tắt nguồn. Sau đó thì cần gạt nước sẽ bị lỗi không chạy theo đúng chức năng nữa, bật auto rain detect thì nó chạy liên tục luôn dù không có nước. Gạt một cái thì phải giữ kg thả ra nó sẽ nằm ngay chỗ nó đang di chuyển. Mía nó là em đang bị khi đi Đà lạt hai hôm trước mưa kinh khủng luôn, em toàn phải hand raining detect :D
 Lỗi nắp xăng tự mở sau khi unlock xe, thỉnh thoảng thôi, lúc đầu em ngạc nhiên nghĩ mình chưa đóng, sau đó thì em chắc chắn là nó bung ra khi unlock bằng chìa. Cũng chạy luôn chương trình lại chung.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
1/2/13
42
1
8
Re: Chuyên đề F30 - Phần I

bác nói mình mới nhớ vụ cái nắp xăng lâu lâu mình cũng bị lúc đầu mình tưởng là ai phá giờ mới biết cám ơn bác

Hạng D
10/2/12
2.479
2.963
113

Xe em có 1 lỗi duy nhất là....chưa bị lỗi gì hết, kaka :D

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

Em chưa thử vụ gạt mưa nữa! Bác Moon làm em hồi hộp quá!:)
Vụ nắp bình xăng thì ko phải do phần mềm đâu ạ! Vụ bình xăng tự bật ngẫu nhiên có từ E46 em đã có rồi, nhất là xe mới hoặc mới thay nắp ngoài.. do cấu tạo và cơ chế ra vào của thanh giữ nắp bình xăng thôi!
Khi bấm Unlock, thanh gạt ( to hơn que tăm chút) sẽ được kéo xuống để chúng ta ấn vào và mở ra đổ xăng. Tuy nhiên đôi khi do ngẫu nhiên, thanh gạt có độ cọ sát hơi nhiều với cái lỗ sắt trên nắp bình ở trạng thái Lock ( do ta ấn vào sau khi đổ xăng) và khi Unlock thì nó rút mạnh xuống kéo theo cái nắp bung ra. do lực kéo và độ dính và cộng thêm do xe mới nên lò xo bung còn " mạnh" nên đôi khi gây tình trạng hở nhẹ!

Nếu lỗi phần mềm thì bác có thể check bằng cách cho nắp xăng hở ra, rồi tự lock và unlock xem thanh gạt giữ nắp bình xăng ra vào có đúng ko?? Em đã tự test trên E46 và thấy nó hoạt động đúng theo nhịp của lock của cửa.. việc bung nắp là do lực kéo thanh gạt tạo ra ngẫu nhiên thôi chứ ko phải là lỗi phần mềm!

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness

sigfe nói:
Xe em có 1 lỗi duy nhất là....chưa bị lỗi gì hết, kaka :D
Xe chuẩn kaka :D mà xe này vào cũng chẳng còn bảo hành free nữa vì...đồ không chính hãng quá nhiều

caubasg nói:
Em chưa thử vụ gạt mưa nữa! Bác Moon làm em hồi hộp quá!:)

Thử đi bác, cứ thỉnh thoảng phun nước rửa kính cho nó gạt xem, em có một cách xài hơi củ chuối là: 1 tuần ít nhất 1 lần cho hoạt động mấy cái mà lâu lâu mới xài như phun nước rửa kính (mùa khô), sấy kính, rèm điện (nếu có haha)...
nên em nhớ là khoảng lần thứ 3 hay 4 gì đó trong chuyến đi Đà lạt vừa rồi, vừa rửa xong cái khi hết mưa là dính lỗi, làm chạy 3 ngày cứ phải dùng tay

Ah còn một lỗi nữa, kg biết có kg nhưng em bị 3 lần rồi là: đèn sau trong cabin tự bật, mịa như là ma bật vậy đó
, báo luôn cho chính hãng fix

Tập Lái
1/2/13
42
1
8

xe em còn bị cái cảm biến tắt máy khi đèn đỏ có lần dần đèn đỏ cảm biến tắt máy rùi không khởi động lại cần số về lock lun cuối cùng là phải tắt máy khởi động lại giờ hết dám sử dụng chức năng đó lun lên xe la phải tắt để hôm nào vô hãng chạy lại phần mềm

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness

chauvantam nói:
xe em còn bị cái cảm biến tắt máy khi đèn đỏ có lần dần đèn đỏ cảm biến tắt máy rùi không khởi động lại cần số về lock lun cuối cùng là phải tắt máy khởi động lại giờ hết dám sử dụng chức năng đó lun lên xe la phải tắt để hôm nào vô hãng chạy lại phần mềm
Chạy lại chưa bác? Bữa giờ thử lại chưa? Có bị kg?

Hạng B2
12/6/11
467
13
28
47

Lỗi 1: Gạt mưa xe mình đã fix xong, check lỗi này có bị dính hay không bằng cách bấm nút auto trên gạt mưa, trời nắng mưa gì cũng gạt liên tục là dính, vào hãng fix, đợi hơi lâu.

Lỗi 2: mở khóa mở luôn nắp xăng : thỉnh thỏang bị.

Lỗi 3: bấm mở cốp sau trên chìa khóa, xe tự unlock hết cửa luôn. cái này lúc đầu ko để ý, cứ mở lấy đồ xong đậy cốp lại rồi bỏ đi chơi, quay lại thấy xe chưa lock cửa, vãi tè : Hôm nào vào bảo trì nhờ fix không biết nhanh không nữa.
Lỗi 4: lớp mạ dưới đít 2 ghế trước ( bản sport line ) rất mỏng hay sao đó làm cho xe mới mà cũng bị rỉ sét nhìn rất ghê. Chắc chỉ bị riêng cho lọai ghế sport này thôi, bản ghế thừong không bị.mình có thói quen móc móc dứoi ghế nên rất hay bị dính tay.

Hạng B2
8/3/12
141
5
18

cai loi thu 3 nho khong lam la minh vao phan setting mo` hinh nhu chinh lai duoc do

Tập Lái
1/2/13
42
1
8
moonriver nói:
chauvantam nói:
Chạy lại chưa bác? Bữa giờ thử lại chưa? Có bị kg?
chưa chạy lại nữa để hôm nào rảnh lên chạy lại hehe hôm nào rảnh cafe nhé bác moon