Status
Không mở trả lời sau này.
Diamond Hand
28/7/09
1.610
16.030
133
hoangbao nói:
Rất nhiều bác nghĩ theo cách này rồi tin rằng BDS không thể xuống. Cách nghĩ này không sai trên lý thuyết, nhưng thực tế thì thằng tay to, nếu có, chỉ có thể cứu những mảng BDS lớn khả dĩ để sau này có thể mang ra mua bán với những đối tác làm ăn lớn. Cái này gọi là mua bán nợ.

Chính vì vậy em vẫn cho rằng BDS sẽ còn xuống và em cứ chờ.
Em không bảo là nó không thể xuống, chỉ bảo là tay to không thể ko cứu bằng cách này hay cách khác. Dẫn chứng cái phát mãi em đưa ra là nó đang xuống đấy chứ. Theo em là sẽ có những chính sách đưa ra làm thay đổi cục diện (hỗ trợ lãi suất 4% năm 2009 là 1 ví dụ). Tất nhiên là mấy ông ôm đất được lợi thì phải có ai đó bị mất mát với chính sách đó.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.379
113
Mình nghĩ nợ xấu BĐS đã quá lớn để có thể giải cứu. Rất nhiều dự án mình biết đều đang được thế chấp ở ngân hàng theo kiểu: Chủ đầu tư mang dự án đi thế chấp ở ngân hàng, rồi chính dự án đó được người mua F1 mang đi thế chấp tiếp ở 1 ngân hàng khác, F2 mua lại F1 cũng bằng cách mang đi thế chấp, giá trị vay tất nhiên cũng đã tăng vài chục phần trăm, cứ thế cho đến khi giá trị miếng đất đó đã tăng ảo lên 4-500% giá triị ban đầu của F1. Người mua cuối cùng không đủ khả năng trả nợ tiếp, BĐS trở thành nợ xấu, thử hỏi ngân hàng sẽ thanh lý mảnh đất đó thế nào ?

Nhiều chủ đầu tư thay vì mang tiền F1 đi trả ngân hàng lại đi đầu tư vào 1 dự án khác rồi dự án này lại trở thành nợ xấu theo cách như trên

Hạng B2
24/7/12
161
4
18
em dự là ko xuống nữa đâu
nếu có thì chỉ là bên bán khuyến mãi thêm quà tặng thôi

Hạng B2
24/5/12
145
0
0
REAL ESTATE WORLD
Nếu bác chủ thớt chọn đất thỳ mua thời điểm này cũng được rồi, ko cần chờ đến 2013 đâu. Còn bác chủ mau căn hộ thỳ cứ từ từ cho thị trường nó nhừ đã........

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
thời điểm này giá đất xuống thấp lắm rồi. Ngay cả mảnh đất diện tích lớn cũa em trên Bình Dương năm ngoái đòi gần 22 tỉ thì giờ em cũng phải hạ giá xuống dưới mức trung bình còn 17 tỉ để bán luôn nè. Bán đi để trả nợ NH và phần còn lại em cũng lại đi mua đất tiếp thôi. Dạo này mấy miệt xa TP tí xíu giá thật sự rất hợp lý, đầu tư dài hạn rất có lý. Chỉ có người sinh ra thêm thôi chứ đất có đẻ ra thêm được miếng nào đâu :)

Diamond Hand
28/7/09
1.610
16.030
133
koonjang nói:
Mình nghĩ nợ xấu BĐS đã quá lớn để có thể giải cứu. Rất nhiều dự án mình biết đều đang được thế chấp ở ngân hàng theo kiểu: Chủ đầu tư mang dự án đi thế chấp ở ngân hàng, rồi chính dự án đó được người mua F1 mang đi thế chấp tiếp ở 1 ngân hàng khác...
Đây mới là cái em lo lắng thật sự đây. Mua đất lỗ 10 - 20%, ok không vấn đề gì, đất vẫn còn đó xuống rồi thì lên thôi. Riêng cái cục nợ này nó bung ra thì ko biết mình có vị văng mãnh trúng ko. Không tỉnh táo bị nó văng trúng có mà trắng tay :mad:

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
koonjang nói:
Mình nghĩ nợ xấu BĐS đã quá lớn để có thể giải cứu. Rất nhiều dự án mình biết đều đang được thế chấp ở ngân hàng theo kiểu: Chủ đầu tư mang dự án đi thế chấp ở ngân hàng, rồi chính dự án đó được người mua F1 mang đi thế chấp tiếp ở 1 ngân hàng khác, F2 mua lại F1 cũng bằng cách mang đi thế chấp, giá trị vay tất nhiên cũng đã tăng vài chục phần trăm, cứ thế cho đến khi giá trị miếng đất đó đã tăng ảo lên 4-500% giá triị ban đầu của F1. Người mua cuối cùng không đủ khả năng trả nợ tiếp, BĐS trở thành nợ xấu, thử hỏi ngân hàng sẽ thanh lý mảnh đất đó thế nào ?

Nhiều chủ đầu tư thay vì mang tiền F1 đi trả ngân hàng lại đi đầu tư vào 1 dự án khác rồi dự án này lại trở thành nợ xấu theo cách như trên

Bác cho em hỏi ngu tí.
Khi Chủ đầu tư đem dự án đi thế chấp rồi thì F1 lấy chứng tư gì để đem đi thế chấp tiếp hả bác, mà khi F1 vay ở Ngân hàng với tài sản đảm bảo là sp địa ốc đó có phải ra công chứng không bác, rồi thằng F2 mua của F1 lấy chứng từ gì để đi vay tiếp ngân hàng? nếu vay chồng lên vay vậy thì kể cũng nguy hiểm. Ngân hàng chắc nó đui hay sao mà cho CĐT vay, rồi cũng chỗ đó lại cho F1 vay, rồi cũng chỗ đó lại cho F2 vay?

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Em cả đống hợp đồng đất (chưa có sổ riêng) chẳng thể thế chấp ở bất kỳ NH nào đc. Còn các HĐ căn hộ, e thấy chỉ những tòa nhà nhất định nào đó liên kết với 1 NH nào đó thì chỉ thế chấp đc ở NH đó thôi, chứ đâu thấy thế chấp tràn lan đâu nhỉ.

Hạng B2
8/1/10
484
73
28
Hãy theo dõi giải trình của bác Bình chiều nay về các vấn đề giải quyết nợ xấu và tái cấu trúc nền kinh thế rồi hãy chọi đá tiếp.

Nhưng cơ bản em cho rằng dù có biến hoá thế nào thì nợ vẫn là nợ và phải trả. Mà nợ xấu thì trả thế nào??? Chỉ có chấp nhận thương đau mà cắt bỏ như cắt cục thịt bị hoại tử thôi, kẻo nó lây lan làm chết cả cơ thể lớn.

Em chờ.

Status
Không mở trả lời sau này.