Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
4/7/12
31
0
6
Do la my kho co the buc pha so voi vnd vi NHNN tac dong duoc den ty gia bang cach bom them Do la My. Khac voi USD, NHNN ko co du vang de bom vao thi truong nen ko quan ly duoc gia vang. Cac nuoc khac cung khong quan ly duoc gia vang, tuy nhien tu truoc den nay ho da khong cho giao dich vang pho bien nhu o Viet Nam (chu yeu la giua cac to chuc tai chinh va chinh phu). O Viet Nam, khong the trong 1 ngay ma han che nguoi dan giu vang va giao dich vang duoc, do do NHNN da co lo trinh.

Diamond Hand
28/7/09
1.602
16.002
133
vuichoithoaimai nói:
so với BDS thì vàng hay BDS tốt hơn.
Trả lời đúng được câu hỏi này thì thành đại gia thôi. Nếu gọi là bong bóng thì vàng VN 2001 (thời ~5 triệu) - nay tăng 9 lần, so với đỉnh thì tăng ~10 lần. Mặt bằng chung của BĐS nhà phố nội ô trong thời gian này cũng ko tăng bằng vàng đâu.
Ông bà ta lại có câu "Tất đất, tất vàng". Nếu loại trừ chiến tranh ,loạn lạc thì vàng , đất song hành .
Vậy câu hỏi đặt ra là vàng có thể đứng giá hoặc giảm từ từ trong nhiều năm so với usd. Lịch sử thì có 1 lần như thế, sâu đợt sốt 1969 (40 usd) - 1984 (~800 usd) , vàng giảm từ 1984 (~800 usd) đến 2001 (~256 usd). Để ý thì chu kỳ có vẻ là ~15 năm. Đổi chiếu tình hình hiện này thì có thể đến ~ 2015 - 2016 vàng sẽ bước vào chu kỳ giảm dài hạn. Thời điểm này khả năng kinh tế thế giới bắt đầu đi lên sau khủng hoảng. Vậy là phù hợp với học thuyết vàng giảm khi kinh tế đi lên. :D

Diamond Hand
28/7/09
1.602
16.002
133
fresh nói:
Do la my kho co the buc pha so voi vnd vi NHNN tac dong duoc den ty gia bang cach bom them Do la My. Khac voi USD, NHNN ko co du vang de bom vao thi truong nen ko quan ly duoc gia vang. Cac nuoc khac cung khong quan ly duoc gia vang, tuy nhien tu truoc den nay ho da khong cho giao dich vang pho bien nhu o Viet Nam (chu yeu la giua cac to chuc tai chinh va chinh phu). O Viet Nam, khong the trong 1 ngay ma han che nguoi dan giu vang va giao dich vang duoc, do do NHNN da co lo trinh.
Nước nào không cho mua bán, vui lòng cho biết tên. Đừng nghe anh Ba, anh Tư nói mà ko có cái dẫn chứng nào cả. Cái chuyện quản ko được thì cẩm mới là cái phổ biến ở VN mà các nước ko có ;)

Tập Lái
21/8/12
1
0
0
hiện nay giá bất động sản rẻ quá mà, mà lãi suất cho vay hỗ trợ của ngân hàng cũng nhiều ưu đãi, sắp tới giảm nữa, để cứu vớt thị trường thôi. Nếu bác mua để ở thì ok, còn mua để kinh doanh chuyển nhượng lại thì không khả quan lắm. bác nếu có nhu cầu vay tiền mua thì nhắn em nhé, lãi suất bên đây bắt đầu từ 14%/năm - 0909196378

Hạng B2
22/4/09
482
5.485
93
Bác có bảo đảm lãi suất đó lâu dài không? Có nhân viên NH gọi chào em ls 13%, em gọi cho xếp nó thì nó nói ls đó chỉ để lấy khách thôi. 13% NH không có lời.( Chẳng biết chi phí gì mà lắm thế khi huy động có 9%????)
Em hỏi tình hình cho vay cho BDS, bạn em nói các NH hiện cũng ngán bất động lắm rồi nên xiết rất kỹ.

Hạng C
15/8/11
713
2.025
93
DKmarket nói:
fresh nói:
Nước nào không cho mua bán, vui lòng cho biết tên. Đừng nghe anh Ba, anh Tư nói mà ko có cái dẫn chứng nào cả. Cái chuyện quản ko được thì cẩm mới là cái phổ biến ở VN mà các nước ko có ;)
Nói rõ là không cho mua bán vàng vật chất, chứ không phải là cấm mua bán vàng

Hạng D
2/3/11
2.435
29.516
113
Bắt đầu có câu trả lời cho bác chủ thớt rồi đây: Bất động sản về đáy?
http://tuoitre.vn/Kinh-te/509725/Bat-dong-san-ve-day.html

Còm này hay nè:

Còn giảm nữa
03/09/2012 16:35:57
Cơ sở nào để xác định đây là đáy?
Theo tôi còn giảm nữa vì thực sự người có nhu cầu vẫn chả có đủ tiền để mua căn hộ với giá đó, người mua cũng vẫn chỉ là những người đầu cơ.
Doanh nghiệp bất động sản cần bán vì đến kỳ hạn trả nợ hgân hàng, bức xúc quá rồi, đua nhau giảm giá thế này lại càng làm dư cung, càng khó bán.
Rồi sẽ lọt vào tay NH hết, NH siết nợ bất động sản xong thì NH cũng phải bán, lúc đó còn rẻ nữa, khi đó mới nói tới chuyện đáy.

Tui cũng đang có mấy cái ế sưng đây nhưng chắc phải "thà 1 lần đau" cho nhớ!

Hạng C
9/2/12
946
38
48
các bác đang chờ và hi vọng, am thì trong có người mua nên em đói.:D

Status
Không mở trả lời sau này.