Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Re:Có thể bạn cần biết !!

@capcapcon: Bác suy diễn hay điều bác nói có trong luật GTĐB?
Trong điều lệnh về biển báo,biển hướng dẫn này có nghĩa là các phương tiện được đi thẳng và rẽ phải (hoặc trái).
Em không thấy có quy định nào cho riêng từng loại xe như bác nói.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Re:Có thể bạn cần biết !! Những thay đổi đáng mừng của ngành GTCC

Trong mấy ngày gần đây có hàng lọat biển báo được thay đổi . Xem ra có vẻ hợp lý , cũng như tiết kiệm kinh phí hơn là cắm biển báo tràn lan, ít tác dụng hoặc cái này đá cái kia chỉ sau vài chục mét ! :):):)

Cập nhật

Đường ĐBP - đọan từ giao lộ ĐBP - NKKN đến ĐBP - HBT : bỏ các biển báo phân làn xe , thay vào đó bây giờ chỉ còn biển báo phân luồng xe theo hướng di chuyển ngay từ giao lộ
(đọan qua giao lộ Pasteur em không kịp chụp hình)

Đường NTMK đọan từ giao lộ NTMK-NKKN đền giao lộ NTMK-HBT - 1 chiều có vạch chia 2 làn hiện tại không có biển báo phân làn xe - chỉ có 1 biển báo hiệu lệnh màu xanh mũi tên đi thẳng . Do vậy xe oto chỉ được đi 1 làn thôi nhé .

Đường NTMK đọan từ giao lộ NTMK - HBT đến ngã ba NTMK- Phùng Khắc Khoan : đường 1 chiều - 3 làn - phân luồng theo hướng di chuyển (Gỏ bỏ biển báo cũ phân làn xe , sau đó vài chục mét mới phân luồng, nay chỉ còn 1 lọai biển - tương tự như đường ĐBP ở trên ) .
Chắc mai một VTS , và vài tuyến khác cũng sẽ thay đổi theo . Nhưng hôm nay chưa thấy đổi :(

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/11/10
1.063
14.700
113

NGUYEN T nói:
Trong điều lệnh về biển báo,biển hướng dẫn này có nghĩa là các phương tiện được đi thẳng và rẽ phải (hoặc trái).
Cái em nói không có trong luật GTĐB. Tuy nhiên ở điều 13 (không biết em nhớ đúng không) cũng có ghi đường có 2 lane, thì xe cơ giới phải đi lane trái, thô sơ đi lane phải. Do đó tuy có biển hướng dẫn hướng đi, các phương tiện GT vẫn phải chấp hành theo điều trên.
Do luật quy định phương tiện cơ giới gồm cả xe máy! Đây là thiếu sót khi chỉnh sửa, và nó gây ra mâu thuẩn khi đi xe máy lane ngoài vẫn bị phạt!! Thực tế thì mấy "ổng" đã ngầm đưa xe máy vào "danh mục" phương tiện thô sơ nhưng chả biết vì quên hay sao mà không chỉnh sửa.
Em hành văn lủng củng, mong bác hiểu ý em!

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

capcapcon nói:
NGUYEN T nói:
Cái em nói không có trong luật GTĐB. Tuy nhiên ở điều 13 (không biết em nhớ đúng không) cũng có ghi đường có 2 lane, thì xe cơ giới phải đi lane trái, thô sơ đi lane phải. Do đó tuy có biển hướng dẫn hướng đi, các phương tiện GT vẫn phải chấp hành theo điều trên.
Do luật quy định phương tiện cơ giới gồm cả xe máy! Đây là thiếu sót khi chỉnh sửa, và nó gây ra mâu thuẩn khi đi xe máy lane ngoài vẫn bị phạt!! Thực tế thì mấy "ổng" đã ngầm đưa xe máy vào "danh mục" phương tiện thô sơ nhưng chả biết vì quên hay sao mà không chỉnh sửa.
Em hành văn lủng củng, mong bác hiểu ý em!
Khi đường có chia 2 làn xe,thì xe ô tô phải đi làn ngoài,làn trong dành cho xe máy là quy định bắt buộc trên tát cả các tuyến đường,tuy nhiên,chỉ khi không có biển hướng dẫn phân làn như trường hợp này.Chỉ có thể bắt lỗi sai làn khi di chuyển sai làn trước khi đến biển báo này thôi. Còn sau biển bó thì tất cả các loại xe di chuyển theo hướng mũi tên đều hợp lệ.
Khi có biển báo thì phải tuân theo quy định của biển báo bác ạ.
Mình tham gia giao thông là phải tuân theo quy định của luật GTĐB,chứ không suy diễn được bác ạ.

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng

NGUYEN T nói:
Em cũng suy nghĩ như bác, vẫn lấn cấn cái biển này khi nhiều bác khẳng định biển này là biển trộn làn
http://www.otosaigon.com/...B%81n-m3164904-p9.aspx

G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48

XaGan nói:
Tuy nhiên khi qua cầu vượt Bình Phước thì TRỞ LẠI BIỂN BÁO CŨ (chắc sắp tới sẽ thay tiếp - Tuy nhiên xe con cần trở lại làn ngoài, cảnh giác với xxx cho đến khi có biển mới).

Biển này hiện bị tán cây che khuất, nếu không chú ý thì cũng rất dễ bị DÍNH đấy.

Tiếp tục chạy làn ngoài đến Ngã tư Ga.

Tiếc là bác Chánh chưa nâng tốc độ cho XL Đại Hàn lên thêm cho dễ chạy.

Sẽ triển khai tiếp cho đến An Lạc bác ạ, riêng tốc độ thì em đang phải đấu tiếp với xxx, hiện em đang tập trung tách làn xe 2 bánh ra khỏi 02 làn oto trên QL1 để giảm tai nạn (chắc sẽ dùng dãi phân cách bêtông cho an toàn vì QL1 xe tải rất nhiều dùng dãi phân cách thép sẽ không an toàn).

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

nlthanh nói:
NGUYEN T nói:
Em cũng suy nghĩ như bác, vẫn lấn cấn cái biển này khi nhiều bác khẳng định biển này là biển trộn làn
http://www.otosaigon.com/...B%81n-m3164904-p9.aspx
Vấn đề là ở chỗ này!
Trong vòng tròn em đánh dấu,là các vạch kẻ đường chỉ hướng đi bắt buộc tại các khu vực sắp có đường giao nhau.(NÊN NHỚ LÀ CÁC MŨI TÊN NÀY CÓ Ý NGHĨA <span style=""color: #ff0000;"">BẮT BUỘC</span> CÁC PHƯƠNG TIỆN PHẢI ĐI THEO NÓ TRÊN CÁC LÀN ĐƯỜNG Ở KHU VỰC ĐƯỜNG GIAO NHAU).
Đó là ý nghĩa của mũi tên chỉ hướng đi trong hệ thống vạch kẻ đường.

Sau đó,để hướng dẫn các phương tiện biết mà tuân theo các quy định hướng đi thì có biển chỉ dẫn sau(em khoanh tròn màu đỏ):

Biển 411 này có ý nghĩa chỉ dẫn "HƯỚNG ĐI THEO VẠCH KẺ ĐƯỜNG".
Điều đó có nghĩa là,sau biển này,trên các làn đường sẽ có các mũi tên kẻ trên mặt đường chỉ hướng đi bắt buộc các phương tiện phải tuân theo.Ai đi thẳng,rẽ trái hay rẽ phải thì cứ tự nhiên đi vào làn đường cho phép(hay là bắt buộc cũng được!).
Qua đó,kết luận là sau biển chỉ dẫn này,nếu có các mũi tên chỉ hướng đi,các bác cứ cho xe đi theo đúng hướng,bất kể xe bác là xe 2 bánh,3 bánh hay 4 ....... n bánh đều được!
xxxxxx bắt lỗi có thể là bắt các bác chuyển làn sớm hơn bảng cho phép thôi.Từ hồi có biển chỉ dẫn này,em chạy vo tư vào mấy làn đường trước đây chỉ dành cho xe tải hay xe buyt trên đường Trường Chinh khi sắp đến các giao lộ,quả lài lợi hai vô cùng,vì vừa nhanh vừa không chen nhau.qua khỏi giao lộ lại về làn của mình,xxxx nhìn theo em,với những đôi mắt thèm thuồng nhá.
Các bác hãy mạnh dạn thực thi pháp luật đi.xxxx chặn thì nói cho xxx hiểu,rằng họ chưa nắm được luật hay sao!

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

Thấy nhiều người còn thắc mắc, đi từ SG ra Ngã ba VT trên XL Hà nội không biết khi nào thì hết khu đô thị (địa phận TPHCM) ? và tốc độ chạy xe là bao nhiêu ?
Giải đáp :
Biển báo hết khu dân cư (hết địa phận TPHCM) nằm ngay tại chỗ Nghĩa trang Liệt sỹ Thành phố (đầu dốc Thiên Thu) - Chỗ cắm cờ đấy (hiện tại biển báo này bị che khuất gần hết do có hàng rào thi công). Ảnh sẽ cập nhật sau - mời các bác xem đỡ ảnh nhỏ sau

Như vậy : từ SG ra tới biển này chỉ được chạy với tốc độ tối đa 50km/h.
Sau biển này là địa phận Dĩ An - Bình Dương : đường có biển trộn làn (xe con được lưu thông 2 làn) và tốc độ tối đa là 80km/h đến cầu Đồng Nai.