Thảo Luận Cruise control cho mondeo

Hạng B1
1/3/12
60
4
8
Để mai em xem lại thử có cái biểu tượng CC không, còn cả cái đèn srs nữa.
Tháo đồng hồ tương đối dễ. Không cần tháo hết táp lô. Nhưng cái bóng đèn thắp sáng trong đó nó nhỏ xíu nên em nghĩ chắc không có Led nào thay được quá. Em chạy ra tiệm gần nhà mua lại cái bóng dây tóc đó hết 3k/bóng!
Bác chỉ cho em cách tháo để thay đèn đồng hồ với, em đang muốn thay

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Mai em dùng pc gõ nhé. ĐT khó gõ quá.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Để mai em xem lại thử có cái biểu tượng CC không, còn cả cái đèn srs nữa.
Tháo đồng hồ tương đối dễ. Không cần tháo hết táp lô. Nhưng cái bóng đèn thắp sáng trong đó nó nhỏ xíu nên em nghĩ chắc không có Led nào thay được quá. Em chạy ra tiệm gần nhà mua lại cái bóng dây tóc đó hết 3k/bóng!
Thường bóng nhỏ trên taplo các đời xe có chân T10 hoặc T5, bác xem hình thử có phải là cái bóng nhỏ nhất màu trắng không, nếu phải thì có led thay thế.
Cruise control cho mondeo

Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
3 ngày hôm nay tự nhiên em thấy 1 vết nám nhạt trên màn hình lcd hiển thị ODO, không loang, xuất hiện ở lớp dưới chữ số. Kg biết do bị ẩm hay vì lý do gì mà nó bị thế nhỉ?!?!?? để giải quyết nó, các bác có cao kiến gì kg chỉ em phát... Kg ảnh hưởng đến việc nhìn rõ số hay kg nhưng đang sạch đẹp tự nhiên thấy thế này tức con mắt quá.
Cruise control cho mondeo

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Em hướng dẫn nhen. Do lúc em làm thấy không khó lắm nên cũng không chụp hình. Để lấy hình trên talkford vậy

Dụng cụ cần có: 1 cái trục vít bake giống trục vít theo xe máy, ngắn thôi vì dài quá sẽ không mở được 2 con ốc trong góc; để tháo cả mặt nhựa đồng thì cần thêm 1 cái khóa lục giác bông (mấy ly em không biết, mang cả bộ cho rồi ! :))

Lúc làm nhớ gạt cái cần bên dưới vô lăng để kéo dài ra và chỉnh lên xuống cho dễ thao tác nha.
Trước tiên tháo 5 con vít ở phần che bên dưới volăng. Chú ý khi tháo ra có cái cảm biến nhiệt độ cabin dính theo, coi chừng rứt đứt dây. Hình này là xe tay lái bên phải nên các bác đối chiếu lại với xe mình cũng giống vậy à.

Tiếp theo tháo 3 con ốc trên trụ vôlăng. Xong rồi thì dùng tay nạy cái nắp phần trên lên thôi, hơi cứng nhưng không khó lắm. Xong thì lần theo dây tháo cái jắc cắm cảm biến hay micro gì đó ở phía dưới chân.

Tách cái phần vải phía trong ra để lấy hẳn cái miếng nhựa ra luôn cho dễ thao tác.Tháo 4 con vít bắt miếng che nằm ngang. Lúc tháo vít xong thì nó vẫn cứng ngắt vì bên trong có 2 cái chốt gài ngang. Nhưng không sao , cứ dùng tay ép kéo ngang xéo ra là ok.

Đến đây là cái đồng hồ "lòi" ra rồi. Chỉ việc tháo 2 con vít rồi lòn tay ra phía sau táp lô vỗ vào phía dưới chân đồng hồ là nói rơi từ từ ra. Cái chỗ này mà em loay hoay 1 chặp nè, cứ vỗ ở trên không ra.

Lôi đồng hồ ra thì có cọng dây tín hiệu. Trên cái jắc cắm có 1 cái chốt/cần gạt màu đen nằm ngang. Chỉ việc nạy nhẹ rồi gạt nó lên hết cỡ là rút nguyên jăc ra nhẹ nhàng (dính chung cái cần gạt đó luôn). Lúc gắn vào thì để jắc vào rồi gạt cần là vào à ! Em không biết cứ lay lắt mò mẫm 1 hồi lâu nghiên cứu các hoạt động.

Xong thì thay bóng đèn thôi. Còn bác N4S muốn xem cái LCD bên trong nữa thì dùng khóa lục giác bông mở nguyên hộp ra nghiên cứu tiếp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Thường bóng nhỏ trên taplo các đời xe có chân T10 hoặc T5, bác xem hình thử có phải là cái bóng nhỏ nhất màu trắng không, nếu phải thì có led thay thế.
View attachment 88372
Nhìn hình thì thấy giống nhưng mà em không biết kích thước ra sao. Bóng nhỏ thì thân bóng to hơn ruột viết bi 1 chút, đường kính ~3mm. Bóng to thì cỡ thân cây viết bi, ~8-10 mm (à bóng này cùng kích thước với 5 cái bóng đèn stop trên đầu phía kính sau - nhưng bóng này 3w bóng stop 5w)
Em định thay led đèn stop trên trần luôn cho nó bớt nóng (của em mất cái miếng nhựa to che bên ngoài hộp đèn nên con nít có thể chạm vào hộp đèn). Kế đến là thay led các đèn đờ mi, xi nhan để khi đậu bận đèn thì cũng ít hao bình. Nhưng không biết chân nó là chân gì , tháo ra mang đi thì làm biếng quá ! :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
Em chắc sẽ phải làm quả DYI cái taplo này 1phat, bữa hôm giờ đi mưa suốt lấy gió ngoài có khi nào nó làm ẩm cái đó nên làm cái LCD ODO bị vậy.. thanks bác shpy nhìu nhé!