Hạng D
10/4/10
1.353
4.828
113
Có bác nào vẽ lại tình trạng vạch kẻ đường chỗ bị phạt cho mình xem và học hỏi với, có đúng chỗ đó xác định là là đường cong không? Nếu đúng là đường cong thì em xin trích lại lời dẫn của Luật sư ở dưới. Theo như luật sư thì đi đường cong là phải bật xi nhan đúng không ạ, vậy có bác nào giải thích giúp là đường cong bao nhiêu độ thì gọi là đường cong và phải bật xi nhan ? Vì nếu cứ thấy cong là bật xi nhan thì đi đường thành phố bật tắt đuối luôn và nếu không bật ở đường hơi cong nhưng nó có cong thì phải chịu phạt ạ.
----------------------------------------------------------------------
Luật sư Nguyễn Thạch Thảo (Văn phòng Luật sư Nguyễn Thạch Thảo - Đoàn Luật sư TP.HCM):
Theo thông tin bài viết, trường hợp này, xét về lí, việc bắt lỗi vi phạm của CSGT Rạch Chiếc là đúng qui định của pháp luật. Bởi lẽ, theo điều 6 Nghị Định 171/2013/NĐ-CP Qui định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì hành vi trên sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 ngàn đồng đối với hành vi: Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo rẽ.

Tuy nhiên, lẽ ra trong trường hợp này trách nhiệm của CSGT là phải giải thích cho người dân hiểu nguyên nhân họ bị xử phạt? Với cách hành xử như phản ảnh thì rõ ràng là không chuẩn mực với tư cách của một chiến sĩ CSGT.

Mục đích của việc xử phạt là nhằm tuyên truyền và phổ biến pháp luật đến người vi phạm, để họ không tái phạm. Còn nếu việc xử phạt mà người dân không biết và không hiểu lí do minh bị xử phạt thì khi đó mục đích xử phạt sẽ không có tác dụng mà đôi lúc còn gây ra sự ức chế cho người dân.

Thông thường người dân chúng ta khi đi đường chỉ chú ý bật xi nhan báo rẽ trái hoặc phải khi ở những ngã ba, tư... chứ ít người biết rằng, khi lưu thông xe trên một trục đường duy nhất nhưng khi gặp các đoạn đường cong, thì bắt buộc người điều khiển phương tiện đó phải bật đèn báo hiệu.

Như vậy, mục đích việc báo hiệu đó là nhằm cảnh báo cho các phương tiện xe đang lưu thông phía sau biết được rằng: Phía trước đang có cua quẹo, để các xe phía sau cảnh giác, không lấn trái vượt lên khi xe bắt đầu vào cua. Vì thế , yêu cầu bắt buộc các xe khi chuyển hướng là phải giảm tốc độ và bật tín hiệu là nhằm giảm bớt các tai nạn có thể xảy ra
thằng luật sư này nó học luật ngu mà la lớn, để cảnh báo đường cong thì bên GTCC sẽ cắm biển nguy hiểm tam giác có hình đen cong, khi đó báo hiệu lái xe là tới khúc cua, giảm tốc độ, không bắt buộc và không có quy định xi nhan khi gặp đường cong.

• Like
Reactions: BMW-SAIGON
Hạng B2
22/8/14
295
173
43
ui các bác yên tâm. thằng hungrau761 em đang cho người lấy thông tin của nó đầy đủ. khi nào đầy đủ rồi em cho giang hồ vô hốt trọn ổ 3 đời nhà nó luôn thể. tru di tam tộc luôn nha các bác. còn thằng anh Lệ rơi để em kêu mấy thằng chăn bò trang trai nhà em xử luôn. mẹ lúc còn bận tả lỏn đen thui vô gặp ba em xin cho cơm ăn năm 75 76 nhìn thấy tội nghiệp ( ba em kể cho em nghe),nay có chức có quyền bày đặc hành dân. má nó mà gặp ba em kêu ân nhân. không kêu đập chết bà nó luôn chứ đó mà láo.

Hạng B2
18/10/14
135
300
63
ui các bác yên tâm. thằng hungrau761 em đang cho người lấy thông tin của nó đầy đủ. khi nào đầy đủ rồi em cho giang hồ vô hốt trọn ổ 3 đời nhà nó luôn thể. tru di tam tộc luôn nha các bác. còn thằng anh Lệ rơi để em kêu mấy thằng chăn bò trang trai nhà em xử luôn. mẹ lúc còn bận tả lỏn đen thui vô gặp ba em xin cho cơm ăn năm 75 76 nhìn thấy tội nghiệp ( ba em kể cho em nghe),nay có chức có quyền bày đặc hành dân. má nó mà gặp ba em kêu ân nhân. không kêu đập chết bà nó luôn chứ đó mà láo.

Lúc còn khố rách áo ôm thì "dzạ, bẩm cụ.."
Lúc có tí quyền lực trong tay thì "đ!t cụ chúng mày.." đúng hem bác :D

Hạng C
10/6/14
917
713
93
38
sao không để nó về hưu rồi tẩn nó 1 trận. cho rớt hết răng luôn.

m.m
Hạng D
18/12/12
1.587
604
113
Các anh ấy đứng ngay bản 412, bắt các xe trước đó k xinhan là đúng mà.

Các anh đã đi qua chưa, cccj cũng chửi cho đc. Cách đó khoảng 100m dưới đường có khoảng hơn chục cái mũi tên rẽ phải cho cả 2 lane, chạy đóe dòm còn cãi.

Riêng ngay đoạn chú L này bị thôi. E thấy đội RC thổi đúng.

Nhưng mất dạy nhất là đoạn từ XLHN rẽ vào Mai Chí Thọ, đoạn đi ngang cái chùa to đùng đang xây, mũi tên đi thẳng rõ ràng... vậy mà cũng bị xxx113 tóm vào. Tất nhiên là ko ăn uống đc gì em rồi.

Hạng B1
15/9/14
85
58
18
Đcm...đường cong hay đường thẳng gì chẳng cần quan tâm, Tui không chuyển làn, không chuyển hướng thì cần gì phải bật nhan.Bật cái mã tổ bọn xxx àh.