Tập Lái
6/4/21
10
118
28
35
Mình bị phát đầu tiên cách đây hơn chục năm. Chẳng nhớ trước đó ăn uống thế nào, sáng dạy đau buốt ngón chân cái bên trái, nhấc lên thôi là muốn rụng rời chân tay. Hỏi một anh bạn đã từng bị được mách ra CH thuốc Đông y mua viên tễ về uống là OK. Quả thật chỉ 1 viên hôm sau lại ko thấy có bất cứ biểu hiện gì, đi lại như bình thường. Từ đó bắt đầu để ý đến bệnh Gout. Sau đó thi thoảng bị, ngoài việc uống Cochicine theo hướng dẫn của BS nhưng nghe bạn bè mách bảo có thuốc bột A, B, C hiệu quả nên cũng thử mỗi khi bị đau cấp hoặc cảm nhận gần đau. Sau đọc ký tìm hiểu thì đều tránh xa các loại thuốc đó vì tác dụng sau này và chủ yếu các thuốc đó đều ko rõ nguồn gốc và chắc chắn có thuốc giảm đau, hại gan thận. Mình cũng đã từng dùng thuốc do một ông gì trong SG bào chế, bán rất hạn chế ở trong khu vực ĐH Tự nhiên TP (ko nhớ rõ địa điểm vì nhờ bạn bè đến mua mà ko được). Nhưng có lẽ do cơ địa nên dù có kiêng nhậu nhẹt, ăn uống thanh đạm, tập thể thao (đạp xe, đi bộ hàng ngày) thi thoảng ko hiểu sao vẫn bị cơn đau cấp xuất hiện. Vừa rồi nghỉ 2/9 cũng hơi chủ quan vì đã lâu rồi ko bị nên ăn uống hơi quá đà, tất nhiên ko phải bữa nào cũng uống, thế là hết nghỉ thì cơn đau cũng đến. Táng cho 6v Cochine theo truyền thống trong 2 ngày, đã có hiện tượng tào tháo đuổi (bình thường trước đây như thế là hết đau), nhưng đây vẫn ko thể đi lại như bình thường. nằm hay ngồi nhiều, đến khi nhấc chân cử động là thấy hơi buốt. Đành phải thay đổi dùng liệu pháp mạnh làm 1v Medrol 16mg. Sáng hôm sau đi lại bình thường. Nhưng cũng được khuyến cáo ko lên làm dụng quá hay dùng liên tục sẽ hỏng thận. Đành phải khâu bớt mồm miệng và chú ý hơn vậy. Còn các Anh/Em khác thế nào ? Có PA gì hiệu quả để phòng trừ tốt hơn không ?

• Like
Reactions: LVM℗