Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
nghe cô liêu quá bác ơi
Bác phantan, ngocluan12@ và vài bác lại nhắc đến Noel nửa kìa...Ai đã từng có những mùa Giáng Sinh tại Đà lạt..thì làm sao mà quên được...các bác xuất hiện trên thớt này đã ít nhiều gắn bó với Đà lạt, vì vậy tuy tuổi tác có khác nhau, nghề nghiệp có khác nhau, bây giờ sinh sống tại những địa phương khác nhau...nhưng lại cùng chung những cảm xúc, hoài niệm....về khung cảnh, con người Đà lạt...mong là trong chúng ta, đừng có ai ....đã từng có cùng một tiêu cự về một bóng hồng nào đó...các bác biết rằng Đà lạt nói dzậy chứ nhỏ xíu à...hehe...thời của mình trước 75 mới cấp 2, nhưng đến 79-80s thì mấy cô nàng cấp 3 Chi Lăng, Bùi Thị Xuân, Thăng Long...làm sao mà quên được...nếu bác nào cùng thời, mình kể ra vài tên, chắc sẽ có người té ngửa...hihi...đẹp có khi chỉ là vài điều bình thường như dzậy các bác ạ. Cuộc sống luôn đầy ngẫu hứng, mong có dịp gặp các bác ngồi cafe tại Đà lạt, làm quen & kể chuyện đời xưa...
Cầu chúc các bác & gia đình luôn vui, khỏe và chuẩn bị có một kỳ nghỉ lễ thật như ý. Mình sẽ chủ động sắp xếp contact với các bác qua tin nhắn, cuộc sống luôn có những điều ngạc nhiên, thú vị. Hàng ngày, ai cũng bận rộn, tất bật với công việc, không biết nhau, nhưng lại chia sẻ những niềm vui, nụ cười, là quí lém, xin trân trọng.

Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Bác phantan, ngocluan12@ và vài bác lại nhắc đến Noel nửa kìa...Ai đã từng có những mùa Giáng Sinh tại Đà lạt..thì làm sao mà quên được...các bác xuất hiện trên thớt này đã ít nhiều gắn bó với Đà lạt, vì vậy tuy tuổi tác có khác nhau, nghề nghiệp có khác nhau, bây giờ sinh sống tại những địa phương khác nhau...nhưng lại cùng chung những cảm xúc, hoài niệm....về khung cảnh, con người Đà lạt...mong là trong chúng ta, đừng có ai ....đã từng có cùng một tiêu cự về một bóng hồng nào đó...các bác biết rằng Đà lạt nói dzậy chứ nhỏ xíu à...hehe...thời của mình trước 75 mới cấp 2, nhưng đến 79-80s thì mấy cô nàng cấp 3 Chi Lăng, Bùi Thị Xuân, Thăng Long...làm sao mà quên được...nếu bác nào cùng thời, mình kể ra vài tên, chắc sẽ có người té ngửa...hihi...đẹp có khi chỉ là vài điều bình thường như dzậy các bác ạ. Cuộc sống luôn đầy ngẫu hứng, mong có dịp gặp các bác ngồi cafe tại Đà lạt, làm quen & kể chuyện đời xưa...
Cầu chúc các bác & gia đình luôn vui, khỏe và chuẩn bị có một kỳ nghỉ lễ thật như ý. Mình sẽ chủ động sắp xếp contact với các bác qua tin nhắn, cuộc sống luôn có những điều ngạc nhiên, thú vị. Hàng ngày, ai cũng bận rộn, tất bật với công việc, không biết nhau, nhưng lại chia sẻ những niềm vui, nụ cười, là quí lém, xin trân trọng.
bác như thi sĩ Bùi Giáng vừa lãng mạn vừa dí dỏm

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Trân trọng

Hạng D
10/12/13
2.512
6.218
113
hãy nhìn Bokor của Campuchia kìa.

Đầu tiên em đi ĐL năm 1998, ĐL là 1 cái để em nghiện nặng. 1 năm em đi ít nhất 5 lần trong khoảng 5 năm liên tiếp và ...sau đó thì chán hẳn. Còn đâu cái không khí se se lạnh giữa trưa nữa. Giờ đi ĐL chả cần mặc áo lạnh nữa, chỉ cần áo khoác nẹh là cũng hiểu nhiều.

• Like
Reactions: ngocluan12@
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Nhạc cho Dalat thì nhiều, nhưng nhạc hay và ko thể nào quên thì của Minh Kỳ...Người Dalat bi giờ cũng yêu, cũng mơ mộng, thất tình, vui buồn...nhưng sao nhạc hay ko thấy?
Chiều Thủy tạ, với tách cafe nóng, tí váng bơ...và nghe Dalat hoàng hôn.
Má ơi nó buồn, muốn nhảy xuống hồ luôn nhưng sợ lạnh.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Mình ở Sè-gòn, có gia đình ông bác trên Đà lạt, nên lúc nhỏ hè về hay lên chơi.
Ngoài cái vụ xe than, bác có nhớ mấy cái trắc-xông chạy từ bến xe Hòa Bình xuống Fi-nôm và Đức trọng không?

hi hi, hồi đó mỗi sáng sớm mình ra bến xe bùng binh đầu cầu Ông Đạo, leo lên 1 chiếc chạy đến thác Prenn mình xuống chơi Thác, rồi đi bộ ngược về Đà lạt, có leo xuống Da-tăng-la, không phải vị trí xuống thác bây giờ, hồi đó đường xuống thác này nhỏ hẹp và dốc ngược, phải bám rể cây dây leo mà đi xuống. Buổi chiều khi đi bộ từ Datangla về Đà lạt đều gặp mấy xe trắc xông chở hàng từ Đưc trọng lên.
Hầu như anh lơ nào cũng réo: "Nhóc, leo lên cái cản-xe với anh đi bộ về sao nổi, anh không lấy tiền đâu".
Mẹ ơi, cái trắc-xông không có 4 cánh cửa, trong xe phải 10 người là ít, ghế không có chỉ có mấy tấm gỗ, bác tài cũng ngồi trên tấm gỗ luôn, cốp phía sau là 4 giỏ cần-xé rau củ quả, trên nóc lại mấy cái xe đạp, anh lơ đu 1 bên cản, mình đu phía bên kia, bò ì à ì ạch về chợ Đà lạt, còn được cho cà rốt vì giúp anh lơ ..... đẩy xe.

Bác tonyhao, bác ở mô mà nhắc đến cái xe chạy bằng than...vừa chạy có khi vừa xục thêm cho than nóng, rồi những hòn than đỏ hỏn rơi xuống nhảy lăn tăn trên mặt đường.......................Tốp thợ hồi đó toàn anh em dân giáo chức nghèo, làm thêm kiếm thêm tiền sống qua ngày..nhiều anh em đi dạy trong làng thượng hẻo lánh, chụp hình lấy chuối, gạo, gà..chứ dân tộc không có tiền....

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113
Dân Đà Lạt hù em: năm 72 lần đầu đến ĐL cùng gia đình, sau khi xe chở đi ăn sáng về, em ngồi trước ks Palace chờ người lớn đi chợ về, có vài anh thấy em lại hỏi: ai cho ngồi đây, sau không lên phòng.... em trả lời dạ em chờ người lớn.
Phần do lạnh thêm bị hù, teo mất tiu lun.
...... hơn 40 năm rồi .

• Like
Reactions: ngocluan12@
Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
Mình ở Sè-gòn, có gia đình ông bác trên Đà lạt, nên lúc nhỏ hè về hay lên chơi.
Ngoài cái vụ xe than, bác có nhớ mấy cái trắc-xông chạy từ bến xe Hòa Bình xuống Fi-nôm và Đức trọng không?

hi hi, hồi đó mỗi sáng sớm mình ra bến xe bùng binh đầu cầu Ông Đạo, leo lên 1 chiếc chạy đến thác Prenn mình xuống chơi Thác, rồi đi bộ ngược về Đà lạt, có leo xuống Da-tăng-la, không phải vị trí xuống thác bây giờ, hồi đó đường xuống thác này nhỏ hẹp và dốc ngược, phải bám rể cây dây leo mà đi xuống. Buổi chiều khi đi bộ từ Datangla về Đà lạt đều gặp mấy xe trắc xông chở hàng từ Đưc trọng lên.
Hầu như anh lơ nào cũng réo: "Nhóc, leo lên cái cản-xe với anh đi bộ về sao nổi, anh không lấy tiền đâu".
Mẹ ơi, cái trắc-xông không có 4 cánh cửa, trong xe phải 10 người là ít, ghế không có chỉ có mấy tấm gỗ, bác tài cũng ngồi trên tấm gỗ luôn, cốp phía sau là 4 giỏ cần-xé rau củ quả, trên nóc lại mấy cái xe đạp, anh lơ đu 1 bên cản, mình đu phía bên kia, bò ì à ì ạch về chợ Đà lạt, còn được cho cà rốt vì giúp anh lơ ..... đẩy xe.
Bác kỷ niệm quá trời luôn .Mà hồi ấy Thác DATANLA khó đi và hoang sơ bác nhỉ , riêng e e thích hoa Dã Quỳ mọc hoang 2 bên đường lên gần Đức Trọng là hoa là hoa .Ôi Dã Quỳ

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Các bác càng lúc càng làm khó anh em..muốn rứt mà rứt không đặng..hihi..chiều tối mai chờ thằng nhóc thi xong Anh văn là mình và cả nhà xuất phát lên Phố núi chơi mấy ngày. Bác nào đi hướng khác hoặc ở tại chổ thì xin nghía tạm vài tấm hình vậy..
DALAT GIỜ CHỈ CÒN TRONG KÝ ỨC