Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
Kính thưa các cụ, iem vừa đọc một bài trên vnexpress về vụ ngồi lái xe sao cho đúng, trong đó có phần đạp côn gót chân phải tỳ xuống sàn. Em thử động tác này rồi thì nhận thấy rất dễ bị chuột rút do bàn chân bị đặt vuông góc cẳng chân khá lâu. Do em thuộc loại chân ngắn bụng bự mà khoái chạy đường xa thành ra cái chân trái để pedal côn tiếp xúc với 1/3 lòng bàn chân trên, dùng lực bắp chân đạp thẳng côn không tì gót xuống sàn, lúc đầu vê côn hơi mỏi, nhưng giờ thì lại quen mất, em ko bít các bác khác cảm giác tì gót khi đi trong city thế nào chứ em lại thấy cách em đang dùng thoải mái lắm, chả bít đây có phải là thói quen có hại ko, xin các bác bóng bàn tí!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.602
113
Thủ Đức - TP.HCM
Re:ĐẶT CHÂN ĐẠP CÔN THẾ NÀO LÀ ĐÚNG VỚI LAC SE???

Theo sách vở thì không đúng. Nhưng em cũng quen không đặt gót chân trên sàn rồi. Hơn nữa, một số xe chân côn khá cao (như Innova chẳng hạn) thì nếu đặt gót chân trên sàn thì mỏi lắm. Theo em để hổng gót và đạp côn bằng nửa bàn chân trên (chỗ có đệm thịt dày nhất) cũng chẳng hại gì:D

Iem hok wen đi MT, nhưng cũng thỉnh thoảng chạy MT, với lại khi học lái thì là xe MT,
Nhắc chân đạp côn xong là nhả 1 phát cho hẳn chân ra khỏi bàn đạp. Khi nào cần dùng đến côn thì mới đặt bàn chân lên.
Chưa bao giờ em đi kiểu đặt gót làm bản lề mà ấn côn << mỏi bắp chân, đi nội thành thì mỏi lắm.

Hạng B2
22/12/10
167
20
18
Sài Gòn

Em cũng như bác luôn, thấy cũng bình thưởng nên cũng không sửa theo sách dạy
xetrau1973 nói:
Kính thưa các cụ, iem vừa đọc một bài trên vnexpress về vụ ngồi lái xe sao cho đúng, trong đó có phần đạp côn gót chân phải tỳ xuống sàn. Em thử động tác này rồi thì nhận thấy rất dễ bị chuột rút do bàn chân bị đặt vuông góc cẳng chân khá lâu. Do em thuộc loại chân ngắn bụng bự mà khoái chạy đường xa thành ra cái chân trái để pedal côn tiếp xúc với 1/3 lòng bàn chân trên, dùng lực bắp chân đạp thẳng côn không tì gót xuống sàn, lúc đầu vê côn hơi mỏi, nhưng giờ thì lại quen mất, em ko bít các bác khác cảm giác tì gót khi đi trong city thế nào chứ em lại thấy cách em đang dùng thoải mái lắm, chả bít đây có phải là thói quen có hại ko, xin các bác bóng bàn tí!!!!

Hạng D
2/4/11
2.917
616
113
40
TPHCM
hondasaigon.com.vn

việc đạp chân côn tùy theo mỗi người,nhưng em nghĩ đạp chân côn thì nên để gót chân đụng sàn vì tính an toàn cao.đỡ chết máy.kiểm soát đươc côn............
Chúc các pác thành công
==================
NISSAN CƯỜNG THANH
BỘI VINH
HOTLINE 0909 135 551

Hạng B2
12/7/08
418
71
28

Em thì gắng thêm bộ ốp pedal thấy cảm giác đạp côn/thắng/ga chắc chắn và đỡ mỏi hơn

Hạng B2
17/4/10
184
5
18

tqchcm nói:
Em thì gắng thêm bộ ốp pedal thấy cảm giác đạp côn/thắng/ga chắc chắn và đỡ mỏi hơn
Trong trường dạy lái chỉ mình nên đặt gót chân làm bản lề, khi đó dễ kiểm soát chân côn hơn, nhưng thực tế đi đường kẹt xe một lúc là bàn chân bị trượt lên cao, lúc đó phải về N đặt lại bàn chân. Em đang cố gắng học mà chưa hoàn hảo lắm

Hạng C
12/5/10
537
1
0

sao các bác ko mua xe AT khỏi đạp côn đỡ mỏi chân.hi..hi!e thì lại thích chạy xe AT.

Tập Lái
5/4/11
1
0
0

Duauto nói:
sao các bác ko mua xe AT khỏi đạp côn đỡ mỏi chân.hi..hi!e thì lại thích chạy xe AT.
em lại thích chạy mt mới khổ chứ hic.., nhưng lại thấy cơm thể khoẻ mạng đồng đếu và linh hoạt hơn đỡ buồn ngủ khi đi xa ma lại tiết kiệm hơn...hehehe

pnp confirmed
Hạng C
14/6/11
503
1
18
47
SAI GON

Theo lý thuyết đúng là phải lấy gót chân làm bản lề, kiếm soát côn tốt hơn....nhưng thức tế, theo em thì không cần thiết phải thế. Chạy xe 1 thời gian tự bản thân mình sẽ tìm ra đâu là cách kiểm soát côn hiệu quả nhất. Cái quan trọng là làm thế nào để xe lưu thông an toàn và thoải mái .