Hạng B1
27/4/12
84
36
18
Hôm nay cho xe vào garage xong, rút chìa khoá rồi mà đèn phanh phía sau vẫn sáng. Em kiểm tra kỹ, đã tắt hết đèn, rút chìa khoá rồi mà vẫn sáng đèn. Em tạm thời rút cọc acquy đi ngủ, sáng tính tiếp. Các bác cho em hỏi xe em bị gì vậy? Xe em jolie 2004. Cám ơn các bác đã đọc.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi đèn phanh vẫn sáng khi đã rút chìa khoá?

Nguyên nhân đèn phanh vẫn sáng khi đã rút chìa khoá?

Chưa kéo hết phanh tay

Khi đèn phanh sáng, tốt nhất bạn không nên tiếp tục lái xe, vì có thể làm hỏng má phanh và cánh quạt. Rất có thể, nguyên nhân là do bạn quên chưa thả (hoặc xả) thắng tay, thắng tay giúp xe khỏi lăn trên đường dốc, hoặc trong trường hợp nguy hiểm muốn dừng lại mà thắng chân không chịu làm việc thì bạn dùng thắng tay.

Liên quan đến hệ thống chống bó cứng phanh

Trên nhiều dòng xe hiện đại ngày nay, hệ thống chống bó cứng phanh được trang bị giúp ngăn chặn bánh xe bị khóa và lốp xe khỏi mất lực kéo trong các tình huống trơn trượt, hệ thống này thường có đèn cảnh báo riêng biệt.

Tuy nhiên, cũng tùy thuộc vào trường hợp mà đèn phanh có thể báo sáng, phần lớn nguyên nhân của sự cố đến từ bộ cảm biến. Một kỹ thuật viên về ô tô có thể kiểm tra, tìm ra nguyên nhân giúp bạn tìm ra giải pháp.

Dầu phanh ở mức thấp​

Trên nhiều dòng xe, một dấu chấm than "!" xuất hiện trên đồng hồ hiển thị có thể biểu thị mức dầu phanh đã xuống thấp. Nếu dấu chấm than có màu vàng, hệ thống phanh vẫn có thể có đủ chất lỏng để hoạt động. Nếu chuyển sang màu đỏ, nên mang xe đến garage sửa chữa càng sớm càng tốt.

Hiện tượng đèn phanh sáng lên khi vừa mở máy hoặc khi xe vừa khởi động lại sau khi dừng xe rất có thể liên quan đến dầu phanh, cần kiểm tra lại dầu trong bình chứa, phần lớn là do dầu đã cạn, rơi xuống dưới vạch “Add”.

Tình trạng thiếu dầu khiến đèn phanh sáng lên để báo động khi máy vừa nổ. Khắc phục tình trạng này cần để nguội đầu máy, châm dầu lên tới vạch Add cho đủ số là được.

Bóng đèn phanh bị hỏng​

Đèn phanh sáng cũng có thể là lời lý giải cho việc đèn phanh xe của bạn đã bị cháy. Để kiểm tra, bạn có thể nhờ một người bạn đứng ngay sau xe và kiểm tra đèn phanh có sáng khi bạn đạp phanh hay không?

Ánh sáng của đèn phanh không phải là thứ duy nhất cần lưu ý. Việc quan sát các loại đèn báo trên bảng điều khiển và để ý thời gian, mức độ đèn báo sáng cũng là một phương án hay giúp bạn “đoán bệnh” cho chiếc xe của mình.

Cách khắc phục đèn phanh vẫn sáng khi đã rút chìa khoá?

Cách tốt nhất để khắc phục đèn phanh vẫn sáng khi đã rút chìa khoá, đó là đưa xe đến gara để kiểm tra một lượt tổng thể các bộ phận của xe. Trước khi đưa xe đến gara có thể kiểm tra trước một vài bộ phận như công tắc đèn phanh xe có bị kẹt hay không, dầu phanh đã gần cạn chưa, đã kéo hết tay phanh hay chưa,...

Sau khi kiểm tra một lượt nếu vẫn chưa xác định được lỗi khiến đèn phanh sáng dù đã rút chìa khoá thì cách tốt nhất là nên đưa xe ra gara để các kỹ thuật viên thăm khám, sửa chữa.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6
Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
Bác chủ kiểm tra cái công tắc đèn thắng của xe xem sao, nó ổ gần cái chân thắng. Khi mình đạp thắng thì cái công tác này sẽ mở để đèn phanh sáng lên, khi mình nhả thắng ra thì nó sẽ tắt, nhưng xe bác chủ có thể cái công tắc này bị kẹt nên nó không nhả ra và đèn vẫn sáng đó.
Đèn phanh được thiết kế không phụ thuộc vào công tắc chìa khóa, khi không mở khóa, bác đạp phanh, đèn phanh vẫn sáng bình thường.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/5/12
227
7
18
45
Bác chủ kiểm tra cái công tắc đèn thắng của xe xem sao, nó ổ gần cái chân thắng. Khi mình đạp thắng thì cái công tác này sẽ mở để đèn phanh sáng lên, khi mình nhả thắng ra thì nó sẽ tắt, nhưng xe bác chủ có thể cái công tắc này bị kẹt nên nó không nhả ra và đèn vẫn sáng đó.
Đèn phanh được thiết kế không phụ thuộc vào công tắc chìa khóa, khi không mở khóa, bác đạp phanh, đèn phanh vẫn sáng bình thường.
Chuẩn cụ ạ. Em cũng bị rồi. Có cái đệm cao su nơi công tắc bị rơi ra.

• Like
Reactions: trantrongthivn
Hạng B1
24/3/20
53
547
83
35
Thiên hạ vẫn lùa nhau nhỉ?
Cái cục nhựa này vỡ! Shopee 30k, ghé ADV Minh phụ tùng hét 250k cho chính hãng, lol!
Về lấy con tán sô 8 lock vô đỡ, có cmj đâu, ko lock chỉ lo nó xả hết cái acqui thôi.
Đèn phanh vẫn sáng khi đã rút chìa khoá

Mà sao hãng ko lock con tán kim loại luôn cho bền ta? Sợ tán mềm cái công tác phanh hay sao?

Tập Lái
8/7/23
1
1
1
38
Hic. Con e bị rớt y chang hình bác chụp.
Thay nó ở đâu vậy bác??
Bác cho mình xin điện thoại với

• Like
Hạng C
20/12/06
958
206
43
53
otosaigon.com
con tán nhựa chân phanh mà tuỳ chỗ lấy tận 250K,tuỳ chỗ lấy 150k cả công thì qá là KHIẾP
bọn GARA ko có tâm sẽ tính lùa GÀ và vặt lông cho những người hok hỉu pik về oto

• Like
Reactions: H.V.Minh
con tán nhựa chân phanh mà tuỳ chỗ lấy tận 250K,tuỳ chỗ lấy 150k cả công thì qá là KHIẾP
bọn GARA ko có tâm sẽ tính lùa GÀ và vặt lông cho những người hok hỉu pik về oto
năm ngoái em đi đà lạt về nha trang, xe cứ chập chờn cái đèn vàng với vô ga tăng tốc gì nó cũng hụt hụt, tới được nha trang là xe nó tự lock ko cho chạy luôn. hết hồn chim én do đã là 26 27 tết rồi, vào gara hoặc hãng là phán ngay cảm biến này kia nọ các thứ, để xe lại 1-2 ngày để kiểm tra, may mà có ông anh chỉ cho cái công tắc này bị lỗi, a kỹ thuật của hãng tẽn tò luôn. sau a đó thay bằng cái long đền kim loại, bao xài đến khi vứt xe vẫn còn ngon.

• Like
Hạng C
20/12/06
958
206
43
53
otosaigon.com
năm ngoái em đi đà lạt về nha trang, xe cứ chập chờn cái đèn vàng với vô ga tăng tốc gì nó cũng hụt hụt, tới được nha trang là xe nó tự lock ko cho chạy luôn. hết hồn chim én do đã là 26 27 tết rồi, vào gara hoặc hãng là phán ngay cảm biến này kia nọ các thứ, để xe lại 1-2 ngày để kiểm tra, may mà có ông anh chỉ cho cái công tắc này bị lỗi, a kỹ thuật của hãng tẽn tò luôn. sau a đó thay bằng cái long đền kim loại, bao xài đến khi vứt xe vẫn còn ngon.
qá chuẩn luôn bác..,,.nếu ko có con tán nhựa thì giải pháp là chêm con lon đền vô là bao xài tới khi bán xe luôn ak

• Like
Reactions: dragonquan253