Hạng D
8/2/12
1.310
464
83
10
Cap Saint Jacques
nếu bác thấy có vạch kẻ đường hướng lưu thông gần giao lộ thì biển 412 trước đó sẽ hết hiệu lực
Bác trích dẫn giùm em xem ở điều nào, khoản nào trong luật GTĐB nói về vụ này cái

Nhưng thường trong trường hợp này bên kia giao lộ sẽ có biển 412 típ, bác chạy thẳng sẽ dính chấu :D
Nếu bên kia ko có biển 412 nhắc lại thì em vẫn đi ok đung ko bác?

bác trả lời nốt giúp em câu hỏi thứ 2 trong post của em với. Nếu em quẹo trái thì bị lỗi ko tuân thủ bb & vạch kẻ đuongfw hay lỗi gì?

• Like
Reactions: bac 8
Hạng C
2/9/11
538
388
63
Chổ này em không biết bây giờ biển báo như thế nào, chứ trước đây thật tình em không biết đi như thế nào cho đúng để qua giao lộ này. Vì đoạn đường đó có biển phân làn như sau:
Làn kế dãi phân cách giữa đường dùng cho xe ôtô con, tải < 3,5t, khách<30 chổ.
Làn giữa dùng cho các ôtô còn lại.
Làn sát lề đường dùng cho xe 2 bánh.
Khi mình chạy gần tới giao lộ tự nhiên xuất hiện mũi tên rẽ trái trên phần đường dùng cho ôtô con. Lúc này tự nhiên mình vào thế khó, vì chuyển vào làn giữa thì cũng sai và đi thẳng ở làn ôtô con cũng sai. Chỉ còn cách rẽ trái hoặc quay đầu đi về.
Khi đó cách đi an toàn là sau khi qua khỏi vòng xoay Tam Hiệp thì rẽ vào đường trong song song sát với QL1.
Thật tình là bó tay với cái bẫy như thế!!!

Hạng B2
18/6/14
256
448
63
Chỗ này có gắn camera mà, chắc sẽ có ảnh hay video thôi. Bác yêu cầu xem hình ảnh và khiếu nại là ghi sai nội dung vi phạm là được. Chỗ này mình đi hoài, mấy xxx ở đây ăn dày lắm.

Hạng B2
26/6/13
148
133
43
Some where
Bác trích dẫn giùm em xem ở điều nào, khoản nào trong luật GTĐB nói về vụ này cái

Điều 3. Thứ tự hiệu lực của hệ thống báo hiệu
3.1 Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu cùng ở một khu vực có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:
3.1.1 Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;
3.1.2 Tín hiệu đèn hoặc cờ;
3.1.3 Hiệu lệnh của biển báo hiệu;
3.1.4 Vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường."

Cái này em sai, phải tuân thủ biển 412 vì nó hiệu lực cao hơn vạch kẻ đường
Trừ trường hợp có biển 411 trước giao lộ thì bác đc tạt vào lề phải.

bác trả lời nốt giúp em câu hỏi thứ 2 trong post của em với. Nếu em quẹo trái thì bị lỗi ko tuân thủ bb & vạch kẻ đuongfw hay lỗi gì?

Bác quẹo trái trên làn đường chỉ đc đi thẳng thì dính lỗi "không chấp hành hiệu lệnh chỉ dẫn biển báo vạch kẻ đường"

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Chổ này em không biết bây giờ biển báo như thế nào, chứ trước đây thật tình em không biết đi như thế nào cho đúng để qua giao lộ này. Vì đoạn đường đó có biển phân làn như sau:
Làn kế dãi phân cách giữa đường dùng cho xe ôtô con, tải < 3,5t, khách<30 chổ.
Làn giữa dùng cho các ôtô còn lại.
Làn sát lề đường dùng cho xe 2 bánh.
Khi mình chạy gần tới giao lộ tự nhiên xuất hiện mũi tên rẽ trái trên phần đường dùng cho ôtô con. Lúc này tự nhiên mình vào thế khó, vì chuyển vào làn giữa thì cũng sai và đi thẳng ở làn ôtô con cũng sai. Chỉ còn cách rẽ trái hoặc quay đầu đi về.
Khi đó cách đi an toàn là sau khi qua khỏi vòng xoay Tam Hiệp thì rẽ vào đường trong song song sát với QL1.
Thật tình là bó tay với cái bẫy như thế!!!

Theo khoản 2 điều 46 quy chuẩn 41:2012 thì vạch kẻ đường có thể dùng độc lập mà vẫn có hiệu lực, do đó khi đến khu vực đường giao nhau mà có vạch 1.18 thì phải tuân thủ vạch 1.18 dù trước đó không có biển 411. Do đó bác chuyển vào làn giữa là không sai trừ trường hợp vạch phân làn là vạch liền.

Hạng B2
21/1/08
329
69
28
Biên Hòa - Đồng Nai
Bác chủ bị lỗi k tuân thủ vạch thôi, đi ở ngã 4 amata bắt buộc phải vào lan giữa hoặc lan ngoài cùng bên phải nhé bác, làn trong cùng chỉ dành cho rẽ trái , 2 làn còn lại cho đi thẳng và rẽ phải.

Hạng B2
26/6/13
148
133
43
Some where
Theo khoản 2 điều 46 quy chuẩn 41:2012 thì vạch kẻ đường có thể dùng độc lập mà vẫn có hiệu lực, do đó khi đến khu vực đường giao nhau mà có vạch 1.18 thì phải tuân thủ vạch 1.18 dù trước đó không có biển 411. Do đó bác chuyển vào làn giữa là không sai trừ trường hợp vạch phân làn là vạch liền.

Cái này hơi khó bác à, xxx vẩn có thể vin vào hiệu lực của bản 412 trước đó cao hơn vạch kẻ đường.
Em ko biết ngay giao lộ đó có đèn tín hiệu chỉ hướng ko. Nếu có thì đèn tín hiệu + vạch 1.18 có hiệu lực cao hơn biển 412.

Hạng C
2/9/11
538
388
63
Nhưng làn giữa không còn 1 chổ nào để có thể chen vô được thì phải làm sao, dính bẫy, dính bẫy, dính bẫy!!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Cái này hơi khó bác à, xxx vẩn có thể vin vào hiệu lực của bản 412 trước đó cao hơn vạch kẻ đường.
Em ko biết ngay giao lộ đó có đèn tín hiệu chỉ hướng ko. Nếu có thì đèn tín hiệu + vạch 1.18 có hiệu lực cao hơn biển 412.
Em nghĩ cái lý đó nếu có chỉ dùng để hù người yếu bóng vía thôi, chứ xxx không lập biên bản được đâu.

Hạng D
8/2/12
1.310
464
83
10
Cap Saint Jacques
Cái này em sai, phải tuân thủ biển 412 vì nó hiệu lực cao hơn vạch kẻ đường
Trừ trường hợp có biển 411 trước giao lộ thì bác đc tạt vào lề phải.
Vậy nếu ko có biển 411 mà em vẫn chuyển qua làn phải thì em bị lỗi sai làn đường (đi vào làn 2b) hay bị lỗi ko tuân thủ biển báo & vạch kẻ đường ( ko đi đúng theo biển 412) vậy bác