vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Tự nhiên em ra sân bay hôm thứ sáu vừa rồi thấy cái xe trưng bày, lại ngó ngó tí thế là hôm nay mới đặt tiền mua, thấy nói tầm cuối tháng 7 giao xe. Mà trước giờ em chưa bao giờ có ý định mua xe nên là giờ đặt tiền xong ngồi đần mặt ra mới thấy là mình chả biết gì cả, mong các bác giúp em mấy thắc mắc sau đây (em post trong này vì em mua xe Ford, mà em không biết mục nào dành cho mấy câu hỏi thế này)

1. Đăng ký học và thi lấy bằng ở đâu thì nhanh ạ? Trung tâm Hoàng Giá (Nguyễn Thiện Thuật, Q.3) thi nhanh tầm 3-4 tháng nhưng đảm bảo là có bằng là lái tốt.
2. Nên mua trả góp hay trả hết luôn? Nếu có đủ tiền thì mua thẳng, mua góp qua bank tiền lãi làm đội giá thành.
3. Xe em tính đứng tên công ty (công ty của riêng em) thì có hại gì không ạ? Những cái lợi thì em cũng thấy sơ rồi. Miễn thuế.
4. Từ giờ tới lúc nhận xe nên làm gì? Chuyên tâm học luật và học lái.
5. Nhận xe xong nên làm gì? Mua bảo hiểm, bọc ghế da, lót sàn simili, dán phim cách nhiệt, làm đèn bi-xenon là đủ, sau này đi quen tùy nhu cầu sẽ làm thêm.
6. Cái này ngoài lề chút, em thấy chạy xe máy côn tay có rất nhiều điểm hay, nhưng sao ai cũng khuyên mua số tự động chứ không mua số sàn, em cũng đặt mua bản số tự động, chỉ thắc mắc là tại sao không nên chạy số sàn thôi ạ. Nhìn đèn đỏ ở SG là biết nên đi số gì rồi, chưa kể thanh khoản sau này, AT luôn thanh khoản tốt hơn do nhiều người cần hơn.

Nghĩ lại em thấy cũng buồn cười, xe chưa bao giờ có ý định mua, tự nhiên hứng lên là mua luôn, xong rồi mới biết mình chả biết gì cả, các bác giúp em nhé :D

Bổ sung chút về em ạ, em 32 tuổi, chạy xe máy rất đàng hoàng, gương kính đèn đóm đầy đủ (và biết sử dụng), nền tảng kỹ thuật xe máy rất tốt (cái này em rất tự tin, em chạy từ 50cc đến 1800cc, xe ga xe số, côn tự động côn tay không thành vấn đề), luật lệ giao thông tuân thủ tốt (tuy nhiên có vài cái dành riêng cho ô tô thì em không rành). Luật giao thông đường bộ (chủ yếu là bảng báo, bảng hiệu) đa số là áp cho ôtô nên bác cần học luật cho kỹ.

Hạng B2
3/1/08
210
63
28
1- Bác nên lấy bằng trước khi chạy, cái này tránh rủi ro cho bác, cùng với bảo hiểm toàn phần lần đầu thì ok rồi
2- Khi học thực hành bác nên đề nghị cơ sở đào tạo cho bác chạy thêm xe số tự động (bác có thể thuê thêm 1 vài chục giờ thực hành vừa số sàn vừa số tự động cho ok)
3- Sau khi bác chạy 1 năm hay 10k km rồi bác độ đẽo nâng cấp gì sẽ phù hợp với bác hơn.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
cám ơn các bác, vậy tạm thời em cứ học lái cái đã, có xe chạy rồi từ từ tính tiếp...

em mua là 681 triệu ra hoá đơn, đăng kiểm biển số này nọ theo giá quy định thôi ạ... mà vụ bảo hiểm em chưa biết nên mua của ai đây, các bác có lời khuyên nào không ạ?

@haiautrinh: em lấy ở Phổ Quang, thấy nói tháng 7 giao xe, mà tháng 10 em mới lấy được bằng, giờ không biết làm sao đây :D

Tập Lái
18/11/13
37
1
8
57
cám ơn các bác, vậy tạm thời em cứ học lái cái đã, có xe chạy rồi từ từ tính tiếp...

em mua là 681 triệu ra hoá đơn, đăng kiểm biển số này nọ theo giá quy định thôi ạ... mà vụ bảo hiểm em chưa biết nên mua của ai đây, các bác có lời khuyên nào không ạ?

@haiautrinh: em lấy ở Phổ Quang, thấy nói tháng 7 giao xe, mà tháng 10 em mới lấy được bằng, giờ không biết làm sao đây :D
Bác mua xe nào mà có giá Zậy- Thuế má , đăng ký hết bao nhiêu thóc

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
em mua EcoSport đó bác... 681 triệu với 10% trước bạ và tiền biển số bảo hiểm bắt buộc linh tinh nữa tầm 750 triệu rồi ạ... cái bảo hiểm gì gì nữa to tiền hơn thì em đang cân nhắc mua của ai, còn mua thì chắc là phải mua rồi...

em mới hỏi anh bạn, anh ấy bảo thuê cậu tài xế của anh ấy chừng 2-3 tháng, trong thời gian từ khi lấy xe đến khi lấy bằng, khi đi đâu thì cậu ấy lái, khi rảnh thì đè cậu ấy ra bắt tập lái cho mình, đến khi lấy bằng thì cũng coi như kinh nghiệm sơ sơ đủ để tự tin lái phà phà rồi, nghe cũng hợp lý các bác nhỉ :D

Hạng D
24/7/12
4.193
13.297
113
Em lấy rồi bác Dũng. Bác nhìn em đổi Avatar rồi kìa. :)
Esc XLT 2009. ODO 16.500km. Lý lịch hoàn toàn trong sáng.
Lý lịch trong sáng là ổn, bạn đồng nghiệp em mua 1 em 2k9 như bác ODO ghi tầm 59k , sáng làm hđ xong chạy ra cafe 8 với em để chiều đóng TB+sang tên thì phát hiện cuốn sổ bảo dưỡng( lúc mua chủ nói làm mất) nhét ở kẹt cửa, mở ra thấy ODO 158k, đậu xanh rau má kêu thằng chủ ( cũng là đồng cmn nghiệp lun mới ghê chứ... ) ói xiền ra, cù cưa lỗ mất 10 chai.......haizz:(

• Like
Reactions: baolamanhBRVT
Hạng D
13/7/12
3.442
7.245
113
Lý lịch trong sáng là ổn, bạn đồng nghiệp em mua 1 em 2k9 như bác ODO ghi tầm 59k , sáng làm hđ xong chạy ra cafe 8 với em để chiều đóng TB+sang tên thì phát hiện cuốn sổ bảo dưỡng( lúc mua chủ nói làm mất) nhét ở kẹt cửa, mở ra thấy ODO 158k, đậu xanh rau má kêu thằng chủ ( cũng là đồng cmn nghiệp lun mới ghê chứ... ) ói xiền ra, cù cưa lỗ mất 10 chai.......haizz:(
Xem em thì:
- Lý lịch lưu giữ tại SGF: OK
- Sổ bảo hành, bảo dưỡng: Ok
- Kiểm tra theo BH Liberty: OK (hợp đồng gần nhất giảm 50% giá trị mới ghê). Chũ cũ từ lúc mua xe đến giờ chỉ xài BH Liberty
3 cái đó đối chiếu lại với nhau: khớp 100% ----> Khớp lệnh:)

Chỉ bực mình nhất là tháng 7/2013 chủ xe bảo dưỡng 15.4k (thay nhớt...) vậy mà đến lúc em mua là 4/2014 mới chạy được 1,1k (16,5K) phải lại thay nhớt...:D