Hạng B1
19/5/16
81
54
18
44
Hồ Chí Minh
vietjet.net
Em thắc mắc về Mazda6 Premium 2.0 mua 2018; mong các bác giải đáp
Chào các bác, mấy bác cho mình hỏi thăm về em Mazda6 phiên bản Premium 2.0 mua 2018 về động cơ, cảm giác lái cũng như thời điểm mua xe bây giờ[pagebreak][/pagebreak]

** Cảm giác đi đứng em nó như thế nào ạ, đạp ga có độ trễ nhiều hông (tầm 1s).
** Mình đang lăn tăn giữa CX-5 và em nó ạ : nhờ các bá chỉ giáo khai sáng chút.
** Bây giờ mua là tháng 2/2019 mà form mới chỉ 2017 có tiếc hông ạ.
** Em này là dùng công nghệ SkyActive G đúng hông ạ, SkyActive X là mới nhất hả các bác.

Xin chân thành cám ơn,
Nhat Do.

Attachments

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/1/19
10
2
3
30
TP HCM
Chào các bác,

Cho mình hỏi thăm về em Mazda 6 Premium 2.0 mua 2018 :

** Em này là dùng công nghệ SkyActive G đúng hông ạ, SkyActive X là mới nhất hả các bác.

Xin chân thành cám ơn,
Nhat Do.
Chào bác
Về cảm giác đi như thế nào là tùy cảm nhận của mỗi người bác nhé ,bác nên đi lái thử xe để cảm nhận thử. M6 hiện nay là động cơ skyactive G nhé bác , X là mới nhất nhưng chưa có thông tin chính xác khi nào về Vn. Em bên Mazda PMH Q7 bác khi nào rãnh gọi em để lái thử nhé :0909274998

Tập Lái
13/11/18
36
56
28
Chào các bác,

Cho mình hỏi thăm về em Mazda 6 Premium 2.0 mua 2018 :

Xin chân thành cám ơn,
Nhat Do.

Em chạy Mazda 6 bản base thôi nên không biết mâm 19" so với 17" thì khác như thế nào, nhưng cũng xin chia sẻ ít trải nghiệm trên bản base cho bác tham khảo.
- Cảm giác lái êm, vô lăng cảm nhận chính xác. Ga trễ chắc phải 1s nếu vẫn giữ thói quen đạp ga như các xe khác, chuyển sang Sport mode thì nhạy nhưng uống xăng, lâu lâu lên cao tốc dùng thôi.
- Xu hướng giờ là SUV, gầm cao xe ngắn dễ đi phố. Tuy nhiên em nghĩ vẫn nên chọn theo sở thích thôi ạ, em chọn sedan vì ngoại hình đẹp và đến giờ vẫn hoàn toàn hài lòng.
- Tiếc thì có tiếc, nhưng tình hình thị trường VN thế này đợi form mới với SkyActive X thì chả biết bao giờ bác ạ. Nếu nhu cầu không gấp, sẵn sàng chờ 2 năm nữa thì đợi cũng tốt, không thì cứ triển thôi bác.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Thực ra mà nói nếu bác lái thử thì cũng khó cảm nhận lắm vì lái có tí à. Bác lăn tăn giữa M6 và con nào đó thì lái thử để có cảm nhận mà so sánh thôi, muốn biết nhận xét từ các chuyên gia thì bác cứ lên mạng xem. Dưới đây là nhận xét của mình, vì mình đang chạy bản mới nhất (gọi là mới nhất tại VN thôi, vì Mỹ có bản mới hơn rồi nhưng VN thì còn lâu mới về bạc ạ) đúng bản bác hỏi 2.0 Pre:

1. Cảm giác: Vô lăng theo nhận xét chung thì hơi nặng hơn so với những dòng xe bình dân khác, nhưng chính điều đó làm cho cảm giác lái chắc chắn và nhận phản xạ từ mặt đường rất tốt => rất khoái
Độ trễ: Nếu nói không có độ trễ thì nói xạo thôi chỉ là nhiều hay ít trong khoảng trên dưới 1s, bác tưởng tượng một động cơ 2.0 phải mang cái xác xe hơn 1,400KG không tải thì như thế nào, theo mình biết thì chỉ những dòng xe thể thao mới giải quyết được bài toán về độ trễ, còn xe thường thì xe nào cũng có cả. Ai đó nói xe của mình chỉ cần đạp ga là chiếc xe phóng đi như tên bắn hay dính lưng vào ghế thì bạn biết ngay ngưới đó sống gần kho thuốc súng...
2. Mẫu mã và công nghệ thì khỏi nói: Mỗi người thích một kiểu, không ai giống ai cả, còn về option thì sài không hết bác khỏi lo. Có một số ứng dụng hữu ích như: cảnh báo phương tiện cắt ngang, điểm mù, khi bác lùi xe có chướng ngại hoặc xe máy gần phạm vi cảnh báo nó sẽ chựng lại cảm giác như phanh lại ấy. Có nhiều người complain về tính năng Istop nhưng biết cách sử dụng thì khá hữu ích và tiết kiệm nhiên liệu.
3. Vỏ xe: nhận xét chung là phần nhựa xe khá mỏng chỉ cần ấn nhẹ nó cũng bị rùng mình,... mình không biết những hãng khác thế nào? Có lẽ họ cố tình thiết kế phần trước và sau như vậy để giảm lực va chạm khi xảy ra sự cố.
4. Độ ồn: Đi đường xấu rất ồn vì bánh xe 19" nhưng đường đẹp thì rất nuột, nhưng nếu bác bật music lên thì mọi thứ sẽ triệt tiêu ngay bởi 11 con bose trang bị trên xe.
5. Động cơ: Chỉ nói về độ ồn và mức tiêu thụ nhiên liệu. Sáng ra nổ máy kêu rất to với vòng tua máy 1300r/m trong khoảng 130s vì máy đang trong trạng thái nguội lạnh sau đó vòng tua máy hạ xuống 800r/m thì cực kỳ êm ái, nếu không để ý sẽ không biết động cơ đang hoạt động. Cao tốc và ngoại thị tiêu thụ khoảng 6-8l/100KM tùy chân to hay bé, nôi thị thì phụ thuộc mức đô kẹt đường nên nằm trong khoảng từ 10 - 99.99l/100KM. Bất cứ nơi nào sài được Cruise control thì sài vì nó tối ưu nhiên liệu nhất.
6. M6 và CX5: Bác thích gầm cao thì sài CX còn thích dáng đẹp và độ đầm thì M6, bác phải lưu ý là Sedan bao giờ cũng đầm xe hơn gầm cao nhé.

Bác có thể đợi bản mới rồi mua cũng được, nhưng thời gian chờ đợi bao lâu thì không biết nhá, nếu muốn nhanh bác có thể bay sang mấy nước đã có bản mới rồi mua xe chạy về là nhanh nhất cho bản mới tại VN. hihi

Có câu nói: "Đợi chờ là hạnh phúc!" nhưng hình như chỉ trong hoàn cảnh chúng ta đang yêu hay sao ấy, còn với xe cộ thì ít nhất mỗi 2 năm nó lại có bản mới rồi... thế bác đợi thế nào đây, có lẽ đây là lỗi của bộ phận thiết kế do không có việc làm nên cứ chỉnh sửa linh tinh.

Nói vui vậy thôi, nếu bác đã quyết thì múc thôi, bác sẽ không hối hận đâu, mình chốt lại một câu thế này là bác hiểu:
"Mình cảm thấy rất tuyệt với mỗi khi ngồi ôm vô lăng em nó mặc cho ai đó nói rằng đi vẫn ồn và vỏ quá mỏng..."

• Like
Reactions: micaviet
Hạng B1
19/5/16
81
54
18
44
Hồ Chí Minh
vietjet.net
Chào các anh em,

Mình cũng tham khảo kỹ càng khắp nơi và đặc biệt là những chia sẻ vàng ngọc của anh em trên diễn đàn OS này và quyết định rước em nó về dinh ạ. Ban đầu cũng tính lấy 2.5 nhưng vì hãng chỉ có sẵn 2.0 Pre nên thôi múc luôn cho lành.

Bản thân mình năm nay 40 nên cũng khoài Sedan dù xe gầm cao thì chạy khá nhiều rồi. Nhà không có nhiều người nên con Mazda 6 này hoàn toàn đáp ứng yêu cầu đi lại. Option theo xe thì phải nói là khá nhiều và mình rất hài lòng.

Một lần cuối xin chân thành cám ơn các anh em trên đây và mình luôn sẵn sàng mới cafe các anh em vào thứ Bảy và Chúa nhật. Số phone của mình : 0909 58 8080 - Nhat Do.

Xin cám ơn,
Nhat Do.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Chào các anh em,

Mình cũng tham khảo kỹ càng khắp nơi và đặc biệt là những chia sẻ vàng ngọc của anh em trên diễn đàn OS này và quyết định rước em nó về dinh ạ. Ban đầu cũng tính lấy 2.5 nhưng vì hãng chỉ có sẵn 2.0 Pre nên thôi múc luôn cho lành.

Bản thân mình năm nay 40 nên cũng khoài Sedan dù xe gầm cao thì chạy khá nhiều rồi. Nhà không có nhiều người nên con Mazda 6 này hoàn toàn đáp ứng yêu cầu đi lại. Option theo xe thì phải nói là khá nhiều và mình rất hài lòng.

Một lần cuối xin chân thành cám ơn các anh em trên đây và mình luôn sẵn sàng mới cafe các anh em vào thứ Bảy và Chúa nhật. Số phone của mình : 0909 58 8080 - Nhat Do.

Xin cám ơn,
Nhat Do.
Bác Nhat Do ở đâu vậy bữa nào mình coffee giao lưu? Mới thấy hôm qua bác up bài lên OS mà sao đã co xe nhanh vây?

Hạng B2
13/1/10
338
19
18
Chào các anh em,

Xin cám ơn,
Nhat Do.
Em cũng lăn tăn như bác, nhưng thấy chờ lâu quá cũng nản. Chắc xúc em 2.0 pre về chạy luôn cho rồi

Hạng C
23/11/18
884
776
93
38
E chưa đc chạy nên ko dám chém , nhưng thấy con này đẹp trẻ nhưng doanh số kém camry

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
E chưa đc chạy nên ko dám chém , nhưng thấy con này đẹp trẻ nhưng doanh số kém camry
Đúng rồi bác, ai muốn giữ giá và mẫu mã không lỗi thời thì cứ Cam mà tiến, phần còn lại dành cho nhà Mazda, còn ít nhảy qua Accord.