Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Chiều tối 20/08/2014 em có đi từ QL56 rẽ vào Hương lộ 10. Đoạn đầu hương lộ 10 đường rộng có chia làn đường theo phương tiện, nhưng do mệt vì vừa lái xe từ Đà Lạt về nên em không để ý. Lúc đầu còn chạy sát con lươn (đúng làn xe khách), sau khi qua giao lộ thấy có mũi tên rẽ trái dưới đường nên em xi nhan phải vào làn giữa (làn xe tải). Cứ đinh ninh giống như mọi đường ở Vũng Tàu và Tp.Hcm, xe du lịch có thể đi tất cả các lane, nên đến cuối đoạn đường đẹp này thì bị CSGT quẫy vào.
Em đăng bài này với 3 mục đích:
1. Cảnh báo các bác đi từ Đà Lạt về theo cung đường này phải chú ý. Thật chán với những con đường còn chia làn đường theo loại phương tiện như thế này. Điển hình là Hương lộ 10 này và ĐT706B ở Phan Thiết. Thông thường em đi xa có bà xã ngồi kế bên xem mấy biển báo giùm, nhưng bà xã bận việc nên bắt xe đò về SG tối hôm trước, chứ trước giờ em đi xa chưa bao giờ phải ăn biên bản nào.
2. Em hỏi ngu: Ở trước giao lộ có mũi tên hướng dẫn làn đường theo hướng lưu thông (giống như hình đính kèm). Vậy khi đó hiệu lực của biển 412 có còn không?
[Hỏi & Cảnh báo] Đi sai làn đường ở Hương lộ 10 - Cẩm Mỹ.

3. Biên bản của em ghi ngày 27/08/2014 lên đó giải quyết. Các bác cho em hỏi lên đúng ngày đó có được giải quyết liền không hay phải đợi chờ?
4. Lỗi sai làn ở địa phận không phải tp trực thuộc TW thì không bị giữ bằng lái xe 30 ngày đúng không các bác?
Cám ơn các bác trước.

Hạng B2
3/10/11
397
73
28
4. Lỗi sai làn ở địa phận không phải tp trực thuộc TW thì không bị giữ bằng lái xe 30 ngày đúng không các bác?
Chia buồn với bác! Em đã đi đường này 1 lần. Đi xong thề không đi nữa.

Em có tra NĐ 171 thì có thể bác phạm điều 5, khoản 4, điểm c:
=================
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c. Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
=================
Cái này có kèm giam bằng 1 tháng (theo điều 5, khoản 11, điểm b)

Mình có thể chuyển qua lỗi không chấp hành biển báo không vì biển phân làn tại đây là biển vuông, không phải biển tròn?

Các bác khác có gì góp ý thêm cho bác chủ với!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hieupdx
Hạng B1
25/6/13
54
29
18
Hồ Chí Minh
botshelper.com
Chào bác,
Bác có thể tham khảo bài này của bác hieule.
http://www.otosaigon.com/threads/sai-lan-hl10-cam-my-dong-nai.8549098/

Qua giao lộ không còn biển 412 nhắc lại thì sao phạt được bác? Bác đi theo vạch 1.18 đúng mà. Bác có thể khiếu nại được đó. Vì khúc này biển báo 412 không đúng chuẩn, không có biển báo nhắc sau giao lộ,...Nếu đi lane trái suốt tới giao lộ không lẽ bác rẻ trái quay đầu à. GTCC vẽ vạch 1.18 vậy để cho xxx lợi dụng hay sao ấy.

• Like
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Em mới xem link của bác lanlv gửi. Em hiểu đại khái là qua giao lộ, không có bảng 412 lặp lại nên đi theo hướng mũi tên là đúng. Giờ em đang tham khảo cách để khiếu nại với mấy ảnh. Mà em thắc mắc thêm, CSGT chẳng lẽ cũng hiểu sai về luật, mấy đ/c ấy có biết là qua giao lộ là đã hết hiệu lực của bảng báo hiệu không mà còn bắt càn và dám lập biên bản như vậy nữa. Bác nào rành rẽ cách khiếu nại giúp em để em phản ảnh và làm cho ra bài bản chỗ này để sau này anh em lái xe không còn bị bắt càn nữa.

• Like
Reactions: vancondibo
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Bác tham khảo cách khiếu nại ở đây xem.

http://www.otosaigon.com/threads/anh-vui-long-ghi-bien-ban-toi-se-khieu-nai.8229096/

Bác có thể thêm ý (trong tình huống có biển 412 thì) biển 412 ở đây không đúng chuẩn.
Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp. Em mới làm chuyến du lịch hơn 2000km về nên vẫn còn lâng lâng trong người. Nghe các bác nói vậy em cũng yên tâm. Khi nào khỏe khoắn em sẽ ngồi đọc và chuẩn bị giấy tờ. Có gì không hiểu sẽ hỏi thêm các bác.

Hạng B2
9/1/11
222
63
28
Đoạn đường bác chủ nói là có 3 lcáchane ,có bb 412 chia 3 lane 1(sát dảy phân cách cho oto con, lane 2 cho x tải, và lane sát lề cho 2b phải không ?
Bác chủ chuyển lane 1 vào lane 2 khi thấy mủi tên chỉ hướng 1.18 ? và tiếp tục đi trên lane 2 cho đến khi bị vịn ?
Nếu vậy bác chỉ phạm lỗi không tuân thủ bb & vạch kẻ đường : phạt nhẹ .
Các anh ấy lúc nào cũng áp lỗi đi sai làn đường việc đó là không chính xác .
Nếu lúc đó bác tranh luận vói các anh ấy thì chắc dể hơn ,giờ bác ký bb rồi ....khó

• Like
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Đoạn đường bác chủ nói là có 3 lcáchane ,có bb 412 chia 3 lane 1(sát dảy phân cách cho oto con, lane 2 cho x tải, và lane sát lề cho 2b phải không ?
Bác chủ chuyển lane 1 vào lane 2 khi thấy mủi tên chỉ hướng 1.18 ? và tiếp tục đi trên lane 2 cho đến khi bị vịn ?
Nếu vậy bác chỉ phạm lỗi không tuân thủ bb & vạch kẻ đường : phạt nhẹ .
Các anh ấy lúc nào cũng áp lỗi đi sai làn đường việc đó là không chính xác .
Nếu lúc đó bác tranh luận vói các anh ấy thì chắc dể hơn ,giờ bác ký bb rồi ....khó
1. Lúc đó em sắp về SG, kết thúc chuyến du lịch hơn 2300km nên mệt lắm bác ạ. Với lại em là dẫn đoàn 2 xe, 14 người, mấy đứa nhỏ 3-4 tuổi khóc la um lên nên em chạy ra đưa cmnd trước rồi qua đường xem lại cái biển báo, xong rồi nói đ/c ấy ghi biên bản cho nhanh về. Chổ đó có 3 đ/c, 1 đ/c áo xanh quậy em vào, một đ/c đội phó ghi biên bản, và một đ/c trẻ đứng canh. Đ/c trẻ rất hổ báo, liên tục kêu em đưa giấy tờ mà không chịu báo lỗi. Sau khi báo lỗi hối em vào ký biên bản, em nói thẳng vào mặt là có lỗi thì sẽ nộp phạt, còn bây giờ tui phải đi xem có đúng lỗi, anh không có quyền gì không cho tui xem, thì hắn mới chịu im lặng. Vào gặp đ/c đội phó thì từ tốn hơn chứ không cửa quyền như đ/c trẻ kia, tiếc là em không chụp lại hình nào được.
2. Kí biên bản thì cũng có sao đâu bác. Nếu mình sai thì mình đóng phạt. Nếu csgt sai thì có bằng chứng rõ ràng để kiện. Em thấy không có vấn đề gì cả trừ cái khoản tốn thời gian đi lại.
Biên bản của em đây bác downgoodman:
[Hỏi & Cảnh báo] Đi sai làn đường ở Hương lộ 10 - Cẩm Mỹ.

Hạng C
17/10/06
674
751
93
Đường này em đã đi rồi. Đúng ra khi sắp tới giao lộ, theo vạch chỉ trên đường, bác xi nhan chuyển làn trong, vừa qua khỏi giao lộ bác phải xi nhan trái chạy vào làn đường sát lươn, cứ như thế lặp lại khi qua các giao lộ trên đoạn này. Bác chủ bị vậy là đúng lỗi sai làn đường rồi bác ạ vì khi qua giao lộ bác vẫn chạy lane trong.