Hạng B2
đồng ý với bác mikien, tuyến này sẽ xa hơn phà Vàm Cống độ 30 km nhưng ko kẹt phà (lưu ý lễ tới rồi nên phà kẹt) + phà mà đi bằng sedan gặp con nước lớn dễ cạ gầm lắm.
Tuy nhiên viết lại cho đúng lộ trình sẽ là Saigon ---60km----Trung Luong ----90km---- Cần Thơ ----60km----- Vị Thanh ---15km-- Giồng Riềng -----40km--- Rạch Giá
Đi thế thì bác ấy lạc đường tất ! Với lại bác Mikien tính km lộ trình hơi bị thất thoát nhiều ! Phà Vàm Cốm có lúc kẹt có lúc không. Bác nên tính thời gian đến bến phà tầm 9h sáng hay sau 4h chiều thì sẽ ít bị kẹt phà vì thường kẹt phà là do xe tải lớn và tải con. Hơn nữa những ngày Lễ thì người ta sẽ tăng thêm chuyến và số phà nên bác cũng ko cần quá lo. Nếu không rành đường bác có thể chọn lộ trình sau :
TP.HCM - Cần thơ - hướng Thốt Nốt - Ngã ba lộ Tẻ - Rạch sõi - Rạch giá.

Hạng B2
23/7/14
341
481
63
36
Mấy năm trước mình cũng đi xe khách dịp lễ 2/9 cũng không bị kẹt phà Vàm Cống đâu bạn nên bạn cứ đi theo lộ trình sau:
Cao tốc Trung lương - Quốc lộ 1 A đến cầu Mỹ Thuận thì rẽ phải vào quốc lộ 80. Rồi theo quốc lộ 80 này đến phà Vàm Cống (nối giữa Đồng Tháp và An Giang) xong ra khỏi phà tiếp tục rẽ trái chạy theo quốc lộ 80 (nhớ đừng chạy lạc sang quốc lộ 91 là về Cần Thơ đấy nhé) là xuống tới Rạch Giá, nếu bạn tiếp tục theo quốc lộ 80 tiếp thì sẽ tới Hà Tiên, và qua luôn Campuchia. Nói chung cứ bám theo Quốc lộ 80 mà chạy.
Ngoài ra còn có 1 ngã khác theo hướng Vĩnh Long - Cần Thơ - Hậu Giang (tới thị xã Vị Thanh thì chia làm 2 nhánh, 1 nhánh về Gò Quao, 1 nhánh về Minh Lương, cả 2 hướng đều đi tới Rạch Giá, đường nhỏ nhưng xe hơi vẫn chạy 2 chiều ok)- Rạch Giá. Nếu bạn biết đường thì đi đường này chắc chắn không bị kẹt xe nhưng sẽ xa hơn 30km.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Mai em đi Hà Tiên, không biết nên theo cung đường nào đây: QL80 hay Vị Thanh-Rạch Giá.

21/2/14
809
395
63
Đi thế thì bác ấy lạc đường tất ! Với lại bác Mikien tính km lộ trình hơi bị thất thoát nhiều ! Phà Vàm Cốm có lúc kẹt có lúc không. Bác nên tính thời gian đến bến phà tầm 9h sáng hay sau 4h chiều thì sẽ ít bị kẹt phà vì thường kẹt phà là do xe tải lớn và tải con. Hơn nữa những ngày Lễ thì người ta sẽ tăng thêm chuyến và số phà nên bác cũng ko cần quá lo. Nếu không rành đường bác có thể chọn lộ trình sau :
TP.HCM - Cần thơ - hướng Thốt Nốt - Ngã ba lộ Tẻ - Rạch sõi - Rạch giá.
từ Thốt nốt tới lộ tẻ đường hẹp xe đông, rất nhiều đoạn hạn chế 40 và XXX hơi bị nhiều

21/2/14
809
395
63
đồng ý với bác mikien, tuyến này sẽ xa hơn phà Vàm Cống độ 30 km nhưng ko kẹt phà (lưu ý lễ tới rồi nên phà kẹt) + phà mà đi bằng sedan gặp con nước lớn dễ cạ gầm lắm.
Tuy nhiên viết lại cho đúng lộ trình sẽ là Saigon ---60km----Trung Luong ----90km---- Cần Thơ ----60km----- Vị Thanh ---15km-- Giồng Riềng -----40km--- Rạch Giá
bác đưa ra lộ trình thất thoát quá nhiều rồi, Bx miền tây -190km-bến xe cần thơ, cần thơ- 45km- vị thanh, vị thanh - 25km- giồng riềng, giồng riềng- 40km- rạch giá.
lưu ý: rất dễ đi lạc do đang đi đường lớn rẽ vào đường nhỏ 1 đoạn ngắn lại vào đường lớn lại.

Hạng B2
6/11/12
416
145
43
49
bác đưa ra lộ trình thất thoát quá nhiều rồi, Bx miền tây -190km-bến xe cần thơ, cần thơ- 45km- vị thanh, vị thanh - 25km- giồng riềng, giồng riềng- 40km- rạch giá.
lưu ý: rất dễ đi lạc do đang đi đường lớn rẽ vào đường nhỏ 1 đoạn ngắn lại vào đường lớn lại.

Em mới đi hôm 30/8 lộ trình này , khá tốt , ít xxx. Đoạn Vị thanh - Giồng riềng hơi nhỏ nhưng đi ok.