Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
Mấy bác giải đáp cho em 2 thắc mắc sau với
1. Khi chuyển nhượng hợp đồng mua bán phải đóng những loại thuế phí nào? có đóng phí trước bạ không?
2. Lệ phí trước bạ phải đóng một lần khi làm sổ hồng hay đóng nhiều lần qua các lần sang nhượng?

Hạng D
9/10/17
1.737
1.004
113
sang nhượng có sổ thì đóng thuế TNCN, lệ phí trước bạ, thuế phi nông nghiệp
còn snag nhượng hdmb thf chỉ cần đóng thuế TNCN thôi

Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
sang nhượng có sổ thì đóng thuế TNCN, lệ phí trước bạ, thuế phi nông nghiệp
còn snag nhượng hdmb thf chỉ cần đóng thuế TNCN thôi
Cảm ơn bác. Vậy khi đã có sổ mỗi lần sang nhượng chủ mới phải đóng phí trước bạ đúng không bác?

• Like
Reactions: hapi.bds
Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
1.
- trước bạ 0,5 %.
- TNCN 2%.
- phi nông nghiệp ko đáng kể, nếu thời điểm cập nhật biến động < 6 tháng thì khỏi đóng phi nông nghiệp.
2. Thuế trước bạ đóng khi ra sổ mới, mỗi lần sang nhượng đều phải đóng trước bạ.
* Sang nhượng hợp đồng mua bán đối với đất dự án thì tùy công ty. Cơ bản thì chẳng cần phải đóng gì cả. Nó ép thì có thể đóng thuế thu nhập cá nhân. Sang nhượng hợp đồng mua bán thì ko phải đóng trước bạ. Có ra sổ đâu mà tốn phí trước bạ.
Có phải thuế được xác định theo công thức dưới đây không bác?
Cách 1: Nếu xác định được giá bán, giá mua:
Thuế thu nhập cá nhân = 25% x (giá bán - giá mua).
Cách 2: Nếu không xác định được giá bán, giá mua:
Thuế thu nhập cá nhân = 2% x Giá chuyển nhượng.

Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
1. trước đây áp dụng cho các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bđs. ( năm 2011 e lấy pháp danh cty em mua miếng 600 tr, bán 800 tr, đóng thuế 50 tr -> bài học vỡ lòng đầu tiên :D )
2. áp dụng cho các giao dịch mua bán cá nhân.
Vậy bác là doanh nghiệp BDS có tâm. Em thử tính và ngộ ra ngu gì không tính theo cách 2. Thì cách 1 dành cho danh nghiệp, cách 2 dành cho cá nhân.

Hạng B1
22/3/18
56
70
18
41
Sài Gòn
www.facebook.com
1. trước đây áp dụng cho các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bđs. ( năm 2011 e lấy pháp danh cty em mua miếng 600 tr, bán 800 tr, đóng thuế 50 tr -> bài học vỡ lòng đầu tiên :D )
2. áp dụng cho các giao dịch mua bán cá nhân.
Sao bác ko bán 599 và tách phần còn lại bằng tiền mặt ?

Hạng B2
5/6/18
275
758
93
SG
Có phải thuế được xác định theo công thức dưới đây không bác?
Cách 1: Nếu xác định được giá bán, giá mua:
Thuế thu nhập cá nhân = 25% x (giá bán - giá mua).
Cách 2: Nếu không xác định được giá bán, giá mua:
Thuế thu nhập cá nhân = 2% x Giá chuyển nhượng.

Các loại thuế, phí, lệ phí phải nộp khi chuyển nhượng nhà đất:
1. Thuế thu nhập cá nhân : 2%
Giờ chỉ còn 1 cách tính thuế thôi bạn, 2%. Nếu giá CN của bạn cao hơn giá khung sàn nhà nước quy định thì lấy giá CN. Nếu giá CN của bạn thấp hơn giá khung sàn nhà nước quy định thì lấy giá khung sàn.
Nếu bạn chỉ có 1 tài sản duy nhất thì bạn được miễn thuế.
2. Lệ phí trước bạ: 0,5%
3. Phí công chứng
4. Phí đang bộ sang tên

Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
Các loại thuế, phí, lệ phí phải nộp khi chuyển nhượng nhà đất:
1. Thuế thu nhập cá nhân : 2%
Giờ chỉ còn 1 cách tính thuế thôi bạn, 2%. Nếu giá CN của bạn cao hơn giá khung sàn nhà nước quy định thì lấy giá CN. Nếu giá CN của bạn thấp hơn giá khung sàn nhà nước quy định thì lấy giá khung sàn.
Nếu bạn chỉ có 1 tài sản duy nhất thì bạn được miễn thuế.
2. Lệ phí trước bạ: 0,5%
3. Phí công chứng
4. Phí đang bộ sang tên
Cảm ơn @yeutinh18 câu trả lời chính xác và đầy đủ nhất. Bác có biết văn bản nào quy định khu giá sàn CN tại Tp.HCM không? Thanks

Hạng B2
5/6/18
275
758
93
SG
Cảm ơn @yeutinh18 câu trả lời chính xác và đầy đủ nhất. Bác có biết văn bản nào quy định khu giá sàn CN tại Tp.HCM không? Thanks

Mình có bảng giá đất, bác cho địa chỉ mail đi mình gửi cho. Bác nào cần thì cũng gửi địa chỉ mail nhé :). Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

Hạng B1
6/6/18
56
15
8
nhadatbonphuong.vn
Mình có bảng giá đất, bác cho địa chỉ mail đi mình gửi cho. Bác nào cần thì cũng gửi địa chỉ mail nhé :). Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ
Cảm ơn bác nhiều. Đã phiền bác rồi. Hình như em đã tìm ra bảng giá đất tại tphcm năm 2018. :D bác kiểm tra đúng không?
http://tcvg.hochiminhcity.gov.vn/pages/bang-gia-dat-tphcm.aspx
Hình như còn nhiều yếu tố xác định GIÁ NHÀ ĐẤT từ đó LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ của cùng khu vực có thể khác nhau: Có hầm hay không hầm, chiều cao, hệ số sử dụng đất...