Hạng D
9/1/16
1.673
3.278
123
48
Sài Gòn
Thật sự cảm ơn các bác! Ai cũng vui vẻ nhiệt tinh. Em đưa thêm các thông tin
- xe em Cerato
- căn cuối hẻm nằm bên trái từ ngoài đi vào
Em hứa sẽ cập nhật hiện trạng khi có kết quả. Hi vọng ngoài e ra thì có thể giúp ích thêm cho những bác cùng cảnh ngộ
Thầy phù thủy kêu bác chừa cái cửa 2.3m thì mới có tiền đổi xe mới nữa à. Tôi vẽ đúng tỉ lệ cho bác thấy bác chừa cái cổng quá gắt.

Có cái hình minh họa rồi đó, bác tưởng tượng xe mình đang chạy tới, rồi vô chuồng 90 như thi sát hạch thôi. (ở cái hình là mình làm cho xe bác nó vuông thành sắc cạnh như xe siêu sang luôn đó, còn xe thực thì mấy cái góc vuông là góc chết nên nó hay bo tròn lại hoặc vạt luôn).

Mà do thực tế nó hẹp đủ đường nên không vô chuồng 90 kiểu mấy thầy ở VN dạy được (móc móc cái đầu lên) mà lùi chuồng theo cách mấy anh Tây đó, cho xe chạy qua khỏi chuồng, de lại vô cái rẹt.

Nhẹ nhàng thôi nha, rất chậm, không thì bể đèn hậu bên tài hoặc ăn nguyên cái lườn bên phụ.

Edit: sẵn tài khoản youtube nó còn lưu cái clip, nên bác lùi xe vô nhà nó giống giống vậy nè (xem mấy clip VN lúc nào cũng mẹo mẹo, rồi điếc luôn, đi đâu cũng mẹo)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/8/16
2.761
5.771
113
Ở đây em có đóng góp chút kinh nghiệm về việc lựa chọn cửa cuốn và cách lắp đặt:
1. Hiện thị trường có 2 loại mô tơ cửa: loại nằm ngoài trục dùng xích kéo tay và loại mô tơ nằm trong trục có thể xả mô tơ kéo tay như khi không có mô tơ chỉ bằng một thao tác kéo nút để nhả ngàm. Em chọn loại mô tơ trong trục
2. Khi gắn cửa cuốn có bình tích điện thì nên gắn thêm CB riêng cho bình, việc làm này rất có ích khi sửa chữa và hàng tháng nên cúp CB để xả và nạp bình lại để không bị chai bình. Nhiều nhà dùng bình 1-2 năm thì bình hư, làm như cách trên bình có thể dùng được trên 3 năm
Hiện nay sự cố cháy nổ nhiều, mà khi cháy thì cúp điện nên khá nhiều nhà bị kẹt lại do cái cửa cuốn. Vì thế các bác thận trọng phương án khi lắp cửa cuốn, đừng để mình bị kẹt lại khi có sự cố, đặt biệt kiểm tra cái bình tích điện. Giữa cái đẹp và sự an toàn thoát hiểm thì em chọn phương án 2. Chút góp ý nho nhỏ

Hạng F
7/8/17
7.495
10.208
113
Anh thớt nên nghỉ kĩ.

Em mua cái nhà ngang 3.3m, sân dài 6m, hẽm trước nhà gần 5m, nhà em ở giữa hẽm thông. Mà em ko dám chạy chiếc Mirage vô.

Ngoài việc có thể đậu xe, anh nên xem xét PCCC, nhà cần thông thoáng và dành chổ cho xe máy, lối đi nữa.
Cùng một kích thước nhưng 2 xe khác nhau có thể có bán kính vòng quay khác nhau nha(cái này tùy vào góc đánh lái tối đa của thước lái) lấy ví dụ Kia Carnival có bán kính 6M còn Ford Explorer là 10.5M.

Hạng C
22/12/12
580
6.094
93
Em chào các bác, em nhờ các bác có kinh nghiệm thực tế chia sẻ giúp em xem hiện trạng này có thể lùi xe vào nhà được không?
- DT nhà: ngang 3m (căn cuối hẻm).
- Hẻm trước nhà 4.5m.
- Kích thước xe: 4.560 x 1.780 x 1.445.
- Cổng mở tối đa: 2.3m
Vì vài lý do nên e muốn để xe tại nhà nên các bác đừng tư vấn e gửi xe ở bãi nha :)

Cho e hỏi kích thước vậy có lùi xe vào được không? Em cảm ơn các bác. Chúc cả nhà vạn dặm bình an

View attachment 3054363
*Ảnh minh họa
Tại sao không ra bãi đất trống, lấy phấn vẽ theo kích thước thật rồi de thử.

Hạng B2
26/5/08
304
101
43
tphcm
Có vô được cũng khuyên chủ thớt nên gửi bãi cho khỏe, với cái hẻm nhỏ và cái cổng 2,3m thì quá chật, mỗi lần lấy xe ra vô mất thời gian, mệt mỏi....

• Like
Reactions: CuBiMi and nttanmam
Hạng D
18/2/10
3.138
2.905
113
@jerry2407 cổng nhà em mở tối đa 2.5m (Mở nữa dư quá, ko cần thiết), hẻm 6m, mà có cái cột điện đối diện bên trái+abcd nên còn khoảng hơn 4m, đánh lái ra 1 đỏ. Nên em nghĩ khả năng nhà bác vẫn ok nếu kỹ năng lái tốt!

Nhưng thử với 1 nhà khác, hẻm full 6m ko vật cản, độ mở tối đa lớn hơn, nhưng lùi vô 1 đỏ khó hơn :D

Hạng D
5/7/16
1.955
13.893
113
Mấy a nào nói vô đc e cũng nể

Lý thuyết là như vậy, đi đúng y từng ly thì vô đc

Nhưng mà đời có dễ ăn vậy ko? Cái xe máy để ngoài đg, cái cây bà hàng xóm để đỡ và còn nhiều cái nữa.

Nên nếu tính thì nên + thêm 20-30cm "phủ bì" nữa sẽ thấy nó khó sao

Hạng C
22/5/16
868
399
63
Chiều dài xe hơn cả bề rộng hẻm, de lui vô đã ko thẳng lái dc rồi, chưa kể chậu cây, ghế chắc hẻm còn 3m