Hạng F
29/10/16
11.601
22.279
113
Pháp
Quá khủng. . . Xem lướt qua choáng váng tối tăm mặt mày. Đúng là càng học càng thấy mình ngu.
Cả vạn mã lỗi, có lẽ nghĩ cách kiếm tiền còn dễ hơn anh Osin ạ !
Không có gì đâu, nó chỉ tham khảo
Bạn cứ check, nếu cần thì reset
Sau khi reset và xữ dụng // đôi khi nó trở lại thì chính là món đó cần kiểm tra

Có khi bạn có thể reset khi bảo dưởng... xoá những lỗi (bug) đôi khi phần mềm (như computer đôi khi phải restart lại)
Nên nhớ là khi check và xoá xong nó vẩn hiện lại thì món đó hư ... Dể lắm, thừ đi ..

Do đó em có cả chục caái dây check ...về tìm lỗi lấy 2 triệu, xoá lỗi (kh chịu trách nhiệm nếu nó trở lại) la 3 triệu, còn thêm chức năng ẩn (nếu có mà nó dấu) thì 5 triệu ...Vậy được chưa bác :):):)

Do đó nếu đi sâu vào thì nên mua ...của thương hiệu nó, đừng mua loại đại trà

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: viet xuan
Hạng C
Không có gì đâu, nó chỉ tham khảo
Bạn cứ check, nếu cần thì reset
Sau khi reset và xữ dụng // đôi khi nó trở lại thì chính là món đó cần kiểm tra

Có khi bạn có thể reset khi bảo dưởng... xoá những lỗi (bug) đôi khi phần mềm (như computer đôi khi phải restart lại)
Nên nhớ là khi check và xoá xong nó vẩn hiện lại thì món đó hư ... Dể lắm, thừ đi ..

Do đó em có cả chục caái dây check ...về tìm lỗi lấy 2 triệu, xoá lỗi (kh chịu trách nhiệm nếu nó trở lại) la 3 triệu, còn thêm chức năng ẩn (nếu có mà nó dấu) thì 5 triệu ...Vậy được chưa bác :):):)

Do đó nếu đi sâu vào thì nên mua ...củ thương hiệu nó, đừng mua loại đại trà
Check BMW cũ mà giá như Boing vậy thì bao người chịu gì nổi, anh Osin ?
Có lẽ đây là một trong nhũng nguyên nhân ra đời của những con bot GPT ?

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.601
22.279
113
Pháp
Check BMW cũ mà giá như Boing vậy thì bao người chịu gì nổi, anh Osin ?
Có lẽ đây là một trong nhũng nguyên nhân ra đời của những con bot GPT ?
Em check vậy là rẽ rồi đó ...chu bên nầy check là cả trăm € ....
Còn sửa hay không là do mình, nhưng biết về kỹ thuật thì hay hơn, đở bị lùa gà ...
Thí dụ đèn đuốc tắt hết (xe vẩn nổ máy) coi chừng bị phán là phải thay cả dàn đèn nha bác :):):)
Inpa K+Dscan cũng là lựa chon khá tốt cho BMW , bác thử tậu là biết mà

• Like
Hạng C
Em check vậy là rẽ rồi đó ...chu bên nầy check là cả trăm € ....
Còn sửa hay không là do mình, nhưng biết về kỹ thuật thì hay hơn, đở bị lùa gà ...
Thí dụ đèn đuốc tắt hết (xe vẩn nổ máy) coi chừng bị phán là phải thay cả dàn đèn nha bác :):):)
Inpa K+Dscan cũng là lựa chon khá tốt cho BMW , bác thử tậu là biết mà
Thị trường "loạn" quá. Không biết nên mua cái nào. Từ giá 60k đến hơn triệu . . .
Hướng dẫn chẩn đoán lỗi bằng máy quét OBD2 cho người nghiệp dư

Vậy là phải có laptop cài cái đĩa vào phải không anh ?

• Like
Hạng F
29/10/16
11.601
22.279
113
Pháp
Thị trường "loạn" quá. Không biết nên mua cái nào. Từ giá 60k đến hơn triệu . . .
View attachment 2954113View attachment 2954114View attachment 2954115

Vậy là phải có laptop cài cái đĩa vào phải không anh ?
Đúng gùi .. nhưng nhớ là laptop 32 bits, chứ 64 thì em không chắc chắn (vì em chơi nhiều hiệu ODB cho nên ....) có thể cài WIN10 32 bits

Thứ nhất bác cài driver (hay update từ win), sau đó bác mới cài phần soft và tuyệt đối tránh update phần mềm của nó (*), nó có thể cài bằng dỉa hay ... cho link để download xuống

Bác chỉ cần xem phần kỹ thuật của nó cho phù hợp với xe bác trước khi mua (thí dụ như BMW đến năm ... Mini từ ... ) và đôi khi có những dòng xe khác cùng chung động cơ và thiết bị

(*) mua chơi, không phải garage, không cần update, nó sẽ không phù hợp với phần hard của bác

• Like
Hạng D
21/8/08
1.615
457
83
SG
Anh Osin cho em hỏi là em đã có laptop Win7 32bit. Vậy thì cần mua loại cáp OBD II nào, và phần mềm nào cài trên laptop để check xe Triton Athlete? Thông báo bảo dưỡng định kỳ có xóa được không? Em xin cám ơn anh Osin

• Like
Hạng F
29/10/16
11.601
22.279
113
Pháp
Anh Osin cho em hỏi là em đã có laptop Win7 32bit. Vậy thì cần mua loại cáp OBD II nào, và phần mềm nào cài trên laptop để check xe Triton Athlete? Thông báo bảo dưỡng định kỳ có xóa được không? Em xin cám ơn anh Osin

Có thể ELM327 (chưa chắc), nhưng hình như loại EVOSCAN dành cho Mitsubishi thì phải.

Còn xoá bảo dưởng định kỳ theo tôi là được (bân xem thử loại và đời xe, năm ...may ) để tìm đúng loại ODB của nó
Tôi chưa cầm hay thử mitsubishi, với lại cũng chưa có cái ODB nầy, cám ơn bác nhắc, có gì em mua thử chơi
Nhưng tôi chắc chắn là có.

Bạn xem thử trang nầy , nếu có thể bỏ được (hay coi như vừa bảo dưởng thì đúng hơn) nếu bạn làm ở nhà., trước khi sắm đầu đọc ODB.

Bạn xem thử cái nào hạp và theo đúng xe bạn

• Like
Reactions: nguyentzm
Tập Lái
11/10/17
38
34
20
Trong chủ đề này bác Osin đã post tương đối kỹ rồi. Tôi chỉ thấy thế này:
1. Cái thiết bị đọc OBD có nhiều loại:
- Có loại chỉ đọc lỗi và xóa lỗi. Cái này đơn giản. Nhưng đọc để biết lỗi và phải biết cách sửa cho hết lỗi, chứ chỉ xóa mà xe vẫn lỗi thì nó lại hiện lên sau đó thôi.
- Có loại dùng cho gara chuyên nghiệp, thì phức tạp lắm, và giá không rẻ. Người chỉ dùng xe bình thường thì chẳng sử dụng được hết công năng của nó nên chẳng nên mua.
- Có loại dùng cho dân nghiệp dư, nhưng thuộc loại enthusiast, đọc được hết các loại lỗi chi tiết, xóa lỗi, và có thể điều chỉnh được rất nhiều chức năng của xe. Cái này để dùng được cũng tương đối phức tạp, phải tìm hiểu kỹ lắm khi dùng nó để điều chỉnh các chức năng của xe (vì nếu sai có thể gặp hậu quả nghiêm trọng).
2. Nói chung nên tìm hiểu để đủ kiến thức dùng loại thứ 3, và mua loại chuyên dùng cho hãng xe mình đang dùng. Tất nhiên ở VN xe là loại tài sản lớn, nên ít người dám tự sửa và tự điều chỉnh các chức năng của xe. Nhưng nếu dám làm sẽ rất thú vị.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.601
22.279
113
Pháp
Trong chủ đề này bác Osin đã post tương đối kỹ rồi. Tôi chỉ thấy thế này:
1. Cái thiết bị đọc OBD có nhiều loại:
- Có loại chỉ đọc lỗi và xóa lỗi. Cái này đơn giản. Nhưng đọc để biết lỗi và phải biết cách sửa cho hết lỗi, chứ chỉ xóa mà xe vẫn lỗi thì nó lại hiện lên sau đó thôi.
- Có loại dùng cho gara chuyên nghiệp, thì phức tạp lắm, và giá không rẻ. Người chỉ dùng xe bình thường thì chẳng sử dụng được hết công năng của nó nên chẳng nên mua.
- Có loại dùng cho dân nghiệp dư, nhưng thuộc loại enthusiast, đọc được hết các loại lỗi chi tiết, xóa lỗi, và có thể điều chỉnh được rất nhiều chức năng của xe. Cái này để dùng được cũng tương đối phức tạp, phải tìm hiểu kỹ lắm khi dùng nó để điều chỉnh các chức năng của xe (vì nếu sai có thể gặp hậu quả nghiêm trọng).
2. Nói chung nên tìm hiểu để đủ kiến thức dùng loại thứ 3, và mua loại chuyên dùng cho hãng xe mình đang dùng. Tất nhiên ở VN xe là loại tài sản lớn, nên ít người dám tự sửa và tự điều chỉnh các chức năng của xe. Nhưng nếu dám làm sẽ rất thú vị.
Trước nhất các bạn có thể tậu một dây ODB qua USB (tôi thích hơn) hay qua cỗng Bluetooth với laptop của bạn
Cần lấy hiệu gì loại gì thì mình cứ tính trên thị trường VN với đại đa số cá hiệu xe
Bước đầu là như thế. Sau đó thì tuỳ mỗi software có những chức năng khác nhau, nhưng nói chung là tương tự, có nhiều cái rất dể, có nhiều cái cực kỳ khó.
Nếu các bác nào thấy thích thú thì cứ cho các hiệu xe vào. Tôi thì biết ở VN có 2 hiệu xe được xữ dụng nhiều nhất đó là Hàn và Nhật ....

Hạng F
12/9/10
6.652
41.231
113
48
Bà Tó
Rất tốt, bạn chỉ cần mua ODB2 của BMW (không đắt lắm, nhớ xem có phù hợp với xe bạn hay không) và từ đó tránh những bệnh xe, Nhớ thêm một mớ đồ nghề nửa là được thôi.
Trở về đầu đề , nếu bạn có máy chẩn bệnh, đôi khi reset nó là có thể được
Nếu bạn biết là rất tốt, Nếu bạn không làm được món đó thì nhờ thợ thay đúng ... Vậy là thành công rồi . Chúc bạn thành công

Link các lỗi của xe (đặc biệt của BMW)
Bác giử lấy và nghiên cứu khi gặp chuyện

Sao mà rẻ quá :)