Tập Lái
17/6/14
5
1
3
23
Thưa các Bác.
Sau vài tháng rong đuổi cùng vợ 2. Nay em dự định lắp DVD có GPS cho kia 2014 của em. Trong hãng thì giá cả cao quá. Không biết nơi nào uy tín để em gởi bà 2 chăm sóc. Bác nào biết chỉ giúp em?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Thưa các Bác.
Sau vài tháng rong đuổi cùng vợ 2. Nay em dự định lắp DVD có GPS cho kia 2014 của em. Trong hãng thì giá cả cao quá. Không biết nơi nào uy tín để em gởi bà 2 chăm sóc. Bác nào biết chỉ giúp em?
Thay DVD FUKA cho Picanto anh Hải.

Em thấy sau này đầu Fuka âm thanh có sự tiến bộ rõ rệt, hay hơn hồi xưa nhiều, hơn nữa nó lại làm Socket Plug n Play quá tiện cho Picanto, chỉ việc lấy đầu HU Zin ra là lắp đầu Fuka vào là xong, không cần phải cắt dây nhợ gì ráo.

Đầu Fuka.

Phía sau các socket được thiết kế plug n play quá tiện.

Mặt dưỡng làm khá đẹp, lắp vào trông cũng giống như các xe nhập nội địa có màn hình Navigation vậy.

Có luôn thẻ Vietmap dẫn đường.

Lắp cái DVD Fuka này, thay loa sau bằng loa Infinity 6522i, thay loa trên taplo bằng loa 6422CF, lắp thêm loa Sub MPQ800 DR, là giải pháp rẽ tiền mà khá hiệu quả về âm thanh.

Loa Zin trên taplo cho Picanto(Morning 2012, 2013, 2014). Loa này chủ yếu nghe Radio hoặc nghe cải lương thì có lý hơn.

Muốn thưởng thưởng âm nhạc thì thay loa này, nghe hay hơn loa zin rất nhiều, vặn hết ra không bị bể tiếng.

loa 2 cánh cửa sau thì lắp loa này, infinity 6522i.
Lắp thêm cái Loa sub MPQ 800DR của tàu nữa, tuy là của khựa nhưng nghe khá ok.

Giải pháp chống reset USB và CD cho các xe độ thêm đèn HID.

Các bác nào độ đèn HID mà đá pha bị reset USB hay CD thì ráp thêm cuộn filter này.
Ở các xe độ đèn HID, thỉnh thoảng khi đá Pha sẽ làm reset USB hoặc CD, làm cho các bài hát bị hát lại từ đầu, mà không nhớ được bài hiện tại đang phát, điều này được lý giải như sau, khi đá pha bộ Ballast sẽ được cấp điện, khi đó dòng điện qua nó là khá lớn, do mosfet công suất dao động làm việc thông qua cục biến thế nâng cao áp, để biến điện thế 12 VDC thành 24.000 VAC với dạng Pulse, khi nhã đá pha ra, sẽ có một từ trường rất lớn xuát hiện trong ballast, đồng thời nó sẽ sinh ra một xung nhiễu trên 2 bản cực +/- của Accu, điều này làm cho Accu trong chốc lát có một điện thế ngược, thời gian sinh ra điện thế ngược này chỉ vài trăm micro seconds thôi, nhưng cũng đủ làm cho dây Memory của đầu Head unit mất điện, khi đầu HU mất điện thì bộ nhớ Memory trên HU cũng bị reset luôn, điều này dẫn đến đầu HU không thể nhớ bài hát hiện tại mà nó đang phát, nó sẽ quay lại hát từ đầu, từ file Root của USB hoặc từ track 1 của đĩa CD.
Như vậy chúng ta cần phải dập tắt ngay cái xung nhiễu gây ra sau khi đá pha, ngăn chặn chúng, không cho chúng quay về 2 bản cực +/- của Accu. Việc này rất đơn giản, chỉ việc lắp chân power supply của ballast một cái Filter loc là xong.
Cuộn Filter lọc.

Cuộn filter lọc bao gồm 1 lõi ferit sắt buội hình tròn, xung quanh quấn 2 cuộn dây đồng đối diện nhau, mỗi cuộn quấn 6 vòng, đường kính dây đồng là 1mm, cách quấn dây phải giống hệt nhau.
Sau đó cắt dây power supply của ballast ra và chèn cục filter này vào.

Nó khá nhỏ gọn để lọt vào bên trong đèn.

Lắp vào xong xuôi thì cho các bác đá pha thoải mái luôn, đá mõi tay luôn mà USB và CD vẫn cứ ung dung hát.

Giải thích điều này như sau: do 2 cuộn dây đồng được quấn trên cùng một lõi sắt buội, nên khi từ trường của xung nhiễu phát ra, 2 từ trường này có cùng pha với nhau, nên hiệu điện thế giữa 2 cực của Accu là không đỗi, ví dụ khi xung nhiễu sinh ra, ở cực âm có điện thế là -50 volts thì ở cực dương của có điện thế là - 50 volts, do đó hiệu điện thế nhiễu giữa 2 bản cực Accu là gần như 0 volts, như vậy vẫn đảm bảo cho dây Memory trên đầu HU vẫn tồn tại một điện áp để nuôi cho bộ nhớ RAM để nhớ bài hát hiện tai.
Nếu như lắp hàn cuộn filter không đúng thì nhiễu vẫn sinh ra trên accu, do đó chú ý khi hàn cuộn filter phải cho đúng.
Chúc các bác DIY thành công nhé.​
Các bác nên lắp thêm bộ Auto lock central để an toàn hơn cho hành khách và tiện lợi hơn cho mình.
Bộ version 4.2 vẫn dùng mấy năm nay.

Có chức năng lock central khi xe đạt 10 hoặc 20km/h, khi xe đã lock rồi thì các bé cố tình mở chốt ra thì nó sẽ lock lại ngay, an toàn hơn nhiều cho trẻ em.
- Khi xe vừa lăn bánh mà bác quên nhã thắng tay hoặc có cửa nào đó chưa đóng sát thì trong box auto lock sẽ phát ra tiếng bíp bíp...lúc đó bác nhìn vào đồng hồ taplo sẽ nhìn thấy đèn cửa sáng hoặc đèn thắng tay sáng, thì bác sẽ biết cái nào đó báo lỗi.
- Khi bác dừng xe cho càng số về chữ P thì 4 cửa sẽ unlock, đối với xe AT, còn AT thì tắt chìa về OFF hoặc tắt động cơ đối với Start/stop button.
- Khi xe chạy với vận tốc nhỏ hơn 20 km/h thì cam bên gắn bên kính phụ sẽ ON, khi xe chạy trên 20km/h thì cam bên phụ sẽ OFF. Hoặc kéo thắng tay nhẹ một cái thì cam phụ cũng OFF.

các bác có ý tưởng nào mới để tích hợp vào bộ Auto lock central thì cứ cho em biết ý kiến, em sẽ cho ra lò phiên bản mới theo yêu cầu các bác, cám ơn các bác nhiều.
Trí.
0933 783 997.

• Like
Reactions: Phucboy and kino
Hạng D
7/11/13
1.099
8.241
113
Em Kia của em cái cản bị rách một miếng gần chỗ gắn pat. Các bác chỉ giúp em cách khắc phục, em định dán keo AB (loại keo 2 tip trộn lại) có được không ? Cảm ơn các bác tư vấn.

Hạng D
7/11/13
1.099
8.241
113
Camera de con KIA ghẻ của em cứ bị chập chờn lúc được lúc không. Các bác cho em hỏi kiểm tra và sửa ở đâu thì tốt ạ, nhà em ở B Thạnh ?
Bác ở gần đó chịu khó chạy qua chỗ bác N-Protec bên Phan Văn Trị. Có j bác í khuyến mãi thêm cái cam cập lề. :3danbanh:

Hạng D
12/10/11
1.167
901
113
HCM
Chào các bác, em là mem mới. cũng đang tính tìm 1 em 2004-2005 nhập, số tự động cho bà cả đi
Không biết dòng này có ổn không ạh, do Lúa có giới hạn.
Ps : Các bác trong hội biết bác nào có ý định gã thì giới thiệu cho em với ah
Thanks các bác.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Chào các bác, em là mem mới. cũng đang tính tìm 1 em 2004-2005 nhập, số tự động cho bà cả đi
Không biết dòng này có ổn không ạh, do Lúa có giới hạn.
Ps : Các bác trong hội biết bác nào có ý định gã thì giới thiệu cho em với ah
Thanks các bác.
không nên tìm đời sâu quá bác, trong vòng 5 tuổi thôi, 2008 đến 2010 chạy rất ok. Cũng không nên quan trọng hóa vấn đề xe nhập hay xe anh Hải, miễn là xe còn ngon thì mua thôi.

Tập Lái
17/6/14
5
1
3
23
Thay DVD FUKA cho Picanto anh Hải.

Em thấy sau này đầu Fuka âm thanh có sự tiến bộ rõ rệt, hay hơn hồi xưa nhiều, hơn nữa nó lại làm Socket Plug n Play quá tiện cho Picanto, chỉ việc lấy đầu HU Zin ra là lắp đầu Fuka vào là xong, không cần phải cắt dây nhợ gì ráo.

Đầu Fuka.

Phía sau các socket được thiết kế plug n play quá tiện.

Mặt dưỡng làm khá đẹp, lắp vào trông cũng giống như các xe nhập nội địa có màn hình Navigation vậy.

Có luôn thẻ Vietmap dẫn đường.

Lắp cái DVD Fuka này, thay loa sau bằng loa Infinity 6522i, thay loa trên taplo bằng loa 6422CF, lắp thêm loa Sub MPQ800 DR, là giải pháp rẽ tiền mà khá hiệu quả về âm thanh.

Loa Zin trên taplo cho Picanto(Morning 2012, 2013, 2014). Loa này chủ yếu nghe Radio hoặc nghe cải lương thì có lý hơn.

Muốn thưởng thưởng âm nhạc thì thay loa này, nghe hay hơn loa zin rất nhiều, vặn hết ra không bị bể tiếng.

loa 2 cánh cửa sau thì lắp loa này, infinity 6522i.
Lắp thêm cái Loa sub MPQ 800DR của tàu nữa, tuy là của khựa nhưng nghe khá ok.
Cảm ơn bác đã cho biết thông tin!
Bác cho em biết giá rổ của từng cái bao nhiêu để em xem có đủ sức trang điểm cho bà 2 của em không? Địa chỉ này ở đâu vậy bác?