Tập Lái
4/12/12
5
0
0
Tình hình là em đang chạy 1 chiếc Lexus GX 460 đời 2010, trước đây có xảy ra lỗi là mỗi lần chạy tốc độ cao (80~100 km/h) hoặc leo cầu cao là đèn LA nhấp nháy và xe không cho phép gài 4WD nữa. Em để ý là khi đổ xăng 92 thì xe ít bị hẳn đối với lúc đổ xăng 95.
Đợt vừa rồi có đi Châu Đốc vì xe mới đổ 1 chai Liqui nên em ráng chạy gần cạn bình mới đổ ai dè lúc gần cạn bình thì ko tìm dc Cửa Hàng xăng dầu nào ngon để đổ đành phải đổ 500k xăng tạm từ 1 đại lý xăng dầu nhỏ. Từ bữa đó về xe có lúc chạy dật cục và tình trạng lỗi như trên em kể xảy ra thường xuyên kể cả những lúc em chạy chậm và đứng im ?????
tình hình là bác nào có kinh nghiệm xử lý lỗi trên hay có cao kiến xin tư vấn giúp em út cái. Thx

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com
Re:Lexus GX460 lỗi gài cầu 4WD

Lỗi này thông thường là do lỗi hệ thống dẫn động hoặc nhẹ hơn là thiếu dầu cầu. Lỗi dẫn động có thể do dùng sai cách, khi muốn gài cầu, xe phải đứng yên mới được chuyển sang chế độ mới, nếu chuyển trong lúc di chuyển sẽ làm hư hệ thống bất cứ lúc nào. Cách tốt nhất là bác vô hãng rồi tìm lỗi thông qua cổng OBD (On - Board Diagnosis) ở khu vực dưới vô lăng, khi đó sẽ có kết quả chính xác nhất. Về xăng cộ, đi dòng này tuyệt đối không được dùng xăng 92 dưới mọi hình thức, tối thiếu phải là 95 và phải đổ ở những nơi uy tín để giảm thiểu khả năng xăng bị pha. Chất phụ gia xăng rất được khuyên dùng đối với xe cao cấp vì xăng ở VN chất lượng không ổn định như ở Mỹ. Nếu xăng vừa đổ vẫn còn trong bình, bác cần phải rút hết ra, đổ xăng mới vào để phần nào cho xe ổn định hơn.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/12/12
5
0
0

Vụ gài cầu em biết, lúc nào cũng phải về N rùi mới gài dc không thui nó báo ngay. Vụ vô hãng thì bác có chỗ nào đầy đủ máy móc để chẩn bệnh dòng xe Léu này không giới thiệu em cái vào chỗ quen hay bảo hành thì họ cũng không tìm ra được nguyên nhân mà chỉ nghĩ là do Bộ Lọc Xăng và yêu cầu thay. Trong khi đó theo em biết thì dòng xe cao cấp về sau này họ đâu có đổi hay thay bộ lọc xăng nữa mà bộ lọc xăng là dùng vĩnh viễn mà.
Đến vụ dùng xăng thì lúc đầu em cũng toàn đổ xăng 95 và nó báo lỗi liên tục. Sau đó thử chuyển qua xài xăng 92 thì nó ít báo dần cho đến khi xảy ra vụ trên bài đầu em nói đó.

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com

Đúng là lọc nhiên liệu những xe Lexus sau 2000 có thể coi là vĩnh viễn nhưng việc thay xăng 92 ít báo lỗi hơn xăng 95 thì em mới nghe lần đầu nhưng chắc chắn rằng xăng 95 sẽ tốt hơn cho xe, có thể lần bác đổ xăng 95 bị trúng nơi pha nhiều quá làm giảm chất lượng. Mấy xe Lexus nhà em khi báo lỗi đều cho vô Toyota Phú Mỹ Hưng vì ở đó có máy và đều có thể tìm ra lỗi sau khí cắm máy vô cổng OBD. Khi nào có dịp bác nên ghé qua.

Hạng B2
16/9/09
282
0
16

Các bác cho e hỏi chất phụ gia xăng dùng cho xe cao cấp mình nên dùng loại nào? giá cả thế nào? Dùng mỗi khi đổ xăng hay dùng định kỳ bao nhiêu km đổ một lần? Cám ơn các bác!

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon

hummm, GX460 mà khó chịu vậy à . Các hiện tượng bác chủ nói ,e dự là bơm xăng có lỗi

Last edited by a moderator:
Tập Lái
29/4/10
34
0
0
47

Bác chủ chả hiểu biết gì cả sao lại đổ lỗi cho xăng khi mà xe không gài được cầu. Xe hiện đại là vậy đó bác.

Tập Lái
4/12/12
5
0
0

cusoc nói:
Bác chủ chả hiểu biết gì cả sao lại đổ lỗi cho xăng khi mà xe không gài được cầu. Xe hiện đại là vậy đó bác.
thiệt tình bác này góp ý xong chả hiểu bác muốn nói về cái thứ gì luôn :D