Hạng B2
15/8/07
147
21
18
Hôm rồi nghệ sĩ múa Linh Nga có buổi biểu diễn báo cáo kết quả sau 10 năm du học bên Trung Quốc ở nhà hát Thành Phố. Theo ý kiến cá nhân em thì đây là buổi biểu diễn nghệ thuật chuyên về múa rất công phu và hoành tráng.

Em có vài hình để các bác ném đá:
1. Phật bà nghìn tay:
Linh Nga hiến mình cho Vũ

2. Nguyệt thẹn:

3. Hiến mình cho Vũ:

4. Ước mơ:

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
Em điếc không sợ súng nên ném đại một cục rồi chạy:

Chỉ dám bày tỏ quan điểm cá nhân về bố cục: Tấm thứ hai có lẽ nên cắt bỏ phần bóng in trên sàn sân khấu, chỉ cần giữ lại vài phân dưới đường ngang (mặt sân khấu) sẽ thành dạng panorama sẽ tạo ấn tượng mạnh và tập trung vào các chi tiết chính hơn.

Hai tấm cuối cùng nên chụp thành portrait thay vì landscape sẽ hợp lý hơn. Nhân vật đang thả tâm hồn lên cao cho các ước mơ bay bổng, nên chụp khung đứng portrait sẽ tạo nhiều không gian ở trên cao hơn, giúp ý nghĩa nghệ thuật được tròn trịa.

Máy bác chụp tối tốt quá!

Hạng C
10/9/07
971
66
28
Tấm nào cũng đẹp bác Haitac áh, mờ e đâu thấy cái vụ hiến mình đâu bác

Hạng B2
15/8/07
147
21
18
Chân thành cảm ơn các bác xem bình ảnh và động viên.

@Walkalone: Linh Nga hiến mình cho Vũ là tên một bài báo, tôi vay mượn của họ:
http://www.vnexpress.net/GL/Van-hoa/2009/01/3BA0A400/

@Flat4inside: Tôi cảm ơn bác chứ có gì đâu phải chạy. Lâu nay Hải tặc chỉ cướp phụ nữ chứ đâu có cướp trai đâu mà sợ. Nguyên do của tấm thứ 2 là như thế này. Một lần nghe nhiếp ảnh gia Hoàng Thế Nhiệm nói chuyện ở Bình Quới cho cả trăm người nghe thì một điều rất quan trọng trong bức ảnh là phải có chiều sâu tạo không gian 3D. Đó là lý do tại sao các NAG thường phải chụp ngược sáng hay chếch sáng tạo bóng đổ làm cho tấm ảnh có cảm giác sâu. Còn nếu chỉ chụp xuôi sáng thì ảnh chỉ có chiều ngang và cao, không có chiều sâu hay là ảnh bị bẹt. Mà những tấm ảnh bẹt như vậy anh em ta xem có thể vẫn thích chứ các vị kia thì loại ngay. Vì vậy tấm số 2 tôi chụp ngược sáng và không crop cái bóng để tạo cảm giác chiều sâu. Tất nhiên lý thuyết là vậy nhưng người xem có cảm giác đó hay không thì tôi chưa biết. Vậy tôi mới post lên để anh em ta cùng mổ xẻ cho mau tiến bộ.
Tấm số 4 có nhiều người chụp, có bác thì crop theo chiều đứng, có bác crop theo chiều ngang, có bác crop bỏ đi phần dưới cây đàn. Tôi cũng thử cả mấy kiểu thì thấy mỗi kiểu đều có ưu điểm riêng, nên chọn đại kiểu này.

@Bimsu: Đúng là anh 3 có thêm ven thì càng hay. Nhưng thôi bác ạ, sân khấu có sao chụp vậy hihi, để dành khi chụp Nude trong studio sẽ set up ánh sáng cho nhiều ven. Mà em cũng không biết cách và cũng không thích dùng Photoshop vẽ thêm ven.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/8/07
147
21
18
Em xin tiếp:

5.

6. Múa dưới ánh trăng:

7.

8. Thập diện mai phục:

9.

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Wòa! Bác Hac_tac chụp đẹp tuyệt!
Biết trước bác đi chụp cú này, em đã quyết tâm vào trỏng, xin bác tí bí kíp!

Hạng B2
15/8/07
147
21
18
@hnhcuong: Em có bí kíp gì đâu ạ. Thực tình mãi sáng hôm đó 25/02 mới đọc báo mới biết có sô này, lại không bán vé. Em chạy mãi được hai vé đi một mình thì buồn nên có gọi bác Toại đi cùng cho vui. Vào trong đó có nhiều cầu thủ chuyên nghiệp quá.

Em post tiếp vài kiểu nữa:

10.

11. Theo lý thuyết không nên có đường cắt ngang đầu, nhưng em vẫn thấy thích tấm này:

13.

14.

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/9/07
971
66
28
Cám ơn bác Haitac, giờ mới hiểu cái tên...

Còn ảnh không bác

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Tấm "phản lý thuyết " số 11 của bác là tấm em thích duy nhất trong series hình này của bác !

Trước đây bác cũng đã có nhiều tấm làm em cứ ngồi ngắm mãi ... Thanks bác !