Hạng C
29/9/11
535
596
93
39
Kinh nghiệm chia sẻ cho ae mà mấy bác cứ hỏi luật nào thì làm khó e quá. Trong 1 rừng luật như này giờ e search gg cũng ko ra nổi nữa. Cũng ráng mò cho mấy bác chút nó ra đc thế này.
“Với xe vệ sinh môi trường, xe ô tô chở phế thải, vật liệu rời và xe chở hàng nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi điều khiển xe không chạy đúng thời gian quy định bị phạt tiền từ 500k đến 1tr !
Với loại xe khác loại xe nêu trên nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu bị phạt tiền từ 100k đến 200k !”.
Còn cái đoạn này nó ở đâu thì mấy bác tìm giúp e trong này nhé
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...inh-giao-thong-duong-bo-duong-sat-288330.aspx
Cố gắng lên các bác, hãy chiến 1 lần cho biết với người ta chứ đừng để bị bóp cổ hoài nhé!

Hạng F
1/6/15
5.555
28.754
113
Kinh nghiệm chia sẻ cho ae mà mấy bác cứ hỏi luật nào thì làm khó e quá. Trong 1 rừng luật như này giờ e search gg cũng ko ra nổi nữa. Cũng ráng mò cho mấy bác chút nó ra đc thế này.
“Với xe vệ sinh môi trường, xe ô tô chở phế thải, vật liệu rời và xe chở hàng nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi điều khiển xe không chạy đúng thời gian quy định bị phạt tiền từ 500k đến 1tr !
Với loại xe khác loại xe nêu trên nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu bị phạt tiền từ 100k đến 200k !”.
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...inh-giao-thong-duong-bo-duong-sat-288330.aspx
Cố gắng lên các bác, hãy chiến 1 lần cho biết với người ta chứ đừng để bị bóp cổ hoài nhé!

Xe vệ sinh môi trường đây anh:
Điều 27. Xử phạt người điều khiển xe vệ sinh môi trường, xe ô tô chở phế thải, vật liệu rời và xe chở hàng khác thực hiện hành vi vi phạm quy định về hoạt động vận tải trong đô thị
Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không chạy đúng tuyến, phạm vi, thời gian quy định.

--> Đây là hành vi "điều khiển xe không chạy đúng tuyến, phạm vi, thời gian quy định" của xe vệ sinh môi trường vì đặc thù của nó, phải đi đúng tuyến đúng giờ để đảm bảo mỹ quan đô thị, và không có ai đặt biển cấm theo giờ để cấm mấy xe này cả, chứ không phải là đi vô đường cấm theo giờ của ô tô nói chung nghen anh.

Còn khúc này của anh "với loại xe khác loại xe nêu trên nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu bị phạt tiền từ 100k đến 200k" thì tìm tới kiếp sau luôn cũng không có.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Kinh nghiệm của bác chắc gì đúng?
Bác tham gia giao thông thì chỉ cần biết luật Giao thông đường bộ, quy chuẩn 41 và nghị định 46 là đủ rồi, đừng tìm trong 1 rừng luật.
Trích dẫn của bác không đúng tình huống này là biển cấm tất cả ô tô theo giờ mà chỉ là quy định cho xe vệ sinh môi trường, xe phế thải....
Còn câu này ".... Với các loại xe khác loại xe nêu trên nếu vi phạm biển cấm theo giờ là mắc lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu bị phạt tiền từ 100k đến 200k.." là ở đâu trong Nghị định 46? bác phải trích dẫn ra chứ
Túm lại bác không dẫn luật được và kinh nghiệm của bác chắc gì đúng và ai dám nghe theo.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Cấm xe thì hơn 1 củ
Tức là bác đồng ý lỗi này là đi vào đường cấm nên mới chung bánh mì 300k?, nếu là lỗi vi phạm biển báo thì chỉ 150k thôi mà.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
xxx liên tục hù dọa giam bằng 2 tháng là em nghi có mùi rồi, tiếc là e không đủ độ lì. Nhân đây em muốn hỏi các vị cao nhân trường hợp nào thì điều khoản bổ sung là giam bằng có hiệu lực ? có phải là chỉ giam bằng trong trường hợp vi phạm gây hậu quả nghiêm trọng không ?
Đi vào đường cấm chưa gây hậu quả nghiêm trọng là đã bị giam bằng hai tháng ngoài mức phạt từ 800.000₫ tới 1.000.000₫ rồi bác.

Ở đây mình thấy các bác có 2 luồng ý kiến về đi vào đường cấm theo giờ phạm lỗi:
- không tuân thủ biển báo;
- đi vào đường cấm.
View attachment 1689861
Đường cấm theo giờ nghĩa là vào giờ đó chỉ cho các phương tiện lưu thông một chiều, các phương tiện lưu thông theo chiều bị cấm sẽ ngược dòng, cản trở lưu thông, tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn.
Trên dđ đã có thớt về v/đ này và bác @Honda 67 có hình mình họa rất cụ thể, rõ ràng.
Theo mình đây là lỗi đi vào đường cấm.

Xe hơi đi vào đường dành riêng cho xe buýt BRT
View attachment 1689875
Theo các bác xe con vi phạm lỗi gì?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Đi vào đường cấm chưa gây hậu quả nghiêm trọng là đã bị giam bằng hai tháng ngoài mức phạt từ 800.000₫ tới 1.000.000₫ rồi bác.

Ở đây mình thấy các bác có 2 luồng ý kiến về đi vào đường cấm theo giờ phạm lỗi:
- không tuân thủ biển báo;
- đi vào đường cấm.
View attachment 1689861
Đường cấm theo giờ nghĩa là vào giờ đó chỉ cho các phương tiện lưu thông một chiều, các phương tiện lưu thông theo chiều bị cấm sẽ ngược dòng, cản trở lưu thông, tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn.
Trên dđ đã có thớt về v/đ này và bác @Honda 67 có hình mình họa rất cụ thể, rõ ràng.
Theo mình đây là lỗi đi vào đường cấm.

Xe hơi đi vào đường dành riêng cho xe buýt BRT
View attachment 1689875
Theo các bác xe con vi phạm lỗi gì?
Làn dành riêng cho xe bus mà đi vào thì sai làn

• Like
Reactions: bacai and Honda 67
Hạng C
29/9/11
535
596
93
39
Kinh nghiệm chia sẻ có cách để nc với xxx khi lỡ vô tình bị lỗi thôi chứ đâu ai kêu mấy bác cố tình phạm lỗi rồi cãi đâu. Các bác có quyền ko nghe chẳng ai ép chứ đừng tranh cãi với mình làm gì. Giống như lúc trước giữa lỗi sai làn và lỗi ko tuân thủ bb hay lỗi vượt phải khi có 2 làn. Nói nhiều bác cũng ko tin thì đành chịu vậy! Chúc các bác may mắn nhé. Mình xin dừng tại đây!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Langtugia1988