Hạng F
29/10/16
11.688
22.978
113
Pháp
Chuẩn rồi. Mồm lắm thằng cứ thở ra là nhà trung tâm mới chịu mới đáng mua. Nên trung tâm chúng nó được dẹp chém lên 20 30 tỏi.

Thì bảo tiền đời trước các tiền nhân để lại được không.
Thế là chuẩn ở VN rồi.
Em thì thích ...ở chổ yên tỉnh, không tiếng động, ra có vườn, chơi với thiên nhiên (vừa thôi, nếu không thì cắt cỏ làm vườn là hết ngày)
Còn vấn đề 2 thì khó, chỉ một số ít nào thôi (thí dụ như thừa hưởng gia tài, hay cho ...) với bản thuế dưới đây

Loạt giải pháp về vốn và lãi suất để gỡ khó cho bất động sản

Cột 2 là cho, và cột 3 là thừa hưởng gia tài với áp thuế, do đó ở VN cũng là thiên đường ...trốn thuế nhỉ ?

Loạt giải pháp về vốn và lãi suất để gỡ khó cho bất động sản

Tiện em cho các bác thêm bản thuế về lương cho 1 người / năm
Đây là số lương Netto/net (tức là đã trừ các phần thuế BH, Hưu, thất nghiệp) chừng 22% trở đi, trong bất cứ điều kiện lương thế nào

Sau đó hàng năm nó sẽ quy thuế theo phần trong gia đình.
Tức là sao ? thí dụ các bác nằm trong 1500€ thì tiền lương cứng chừng 1200€ vào tài khoảng với 300€ thuế (em tính chẵng 20% thôi nha) hàng tháng. được gọi là lương tiêu chuẩn Smit (đúng ra là 1700€ brut)

sau 1 năm tức là 1200X12=14400 nằm ở khoản 10226 và 26070 thì bác sẽ đóng 11% trong đó tức là đóng thêm 1584€
Quy tính ra cho dể 300X12 + 1584 = 5184
Brut là 1500 X 12 = 18.000 € và thật sự mình chỉ lãnh cò 12.816 € mà thôi

Đây chỉ là phần lương của ...mình, phần của mình, chưa nói đến phần của chủ là bắt buộc từ 25% đến 42% tùy theo.

Như thí dụ trên thì với lương brut là 18.000€ thì chủ phải trã thêm là 4500 (25% của 18000€) vậy tính ra là chủ trã 22.500€ để cuối năm lãnh 12.816 €

Ngoài ra có những điều bắt buộc đóng dành cho mức lương A,B,C ..hay đóng thêm vào quỹ cán bộ (tức là lương hưu phụ trội-được gọi là quỹ Cadre em sẽ viết sau nha)

Hạng F
3/10/15
9.940
12.270
113
Em thì thích ...ở chổ yên tỉnh, không tiếng động, ra có vườn, chơi với thiên nhiên (vừa thôi, nếu không thì cắt cỏ làm vườn là hết ngày)
Còn vấn đề 2 thì khó, chỉ một số ít nào thôi (thí dụ như thừa hưởng gia tài, hay cho ...) với bản thuế dưới đây

View attachment 2889407

Cột 2 là cho, và cột 3 là thừa hưởng gia tài với áp thuế, do đó ở VN cũng là thiên đường ...trốn thuế nhỉ ?

View attachment 2889409

Tiện em cho các bác thêm bản thuế về lương cho 1 người / năm
Đây là số lương Netto/net (tức là đã trừ các phần thuế BH, Hưu, thất nghiệp) chừng 22% trở đi, trong bất cứ điều kiện lương thế nào

Sau đó hàng năm nó sẽ quy thuế theo phần trong gia đình.
Tức là sao ? thí dụ các bác nằm trong 1500€ thì tiền lương cứng chừng 1200€ vào tài khoảng với 300€ thuế (em tính chẵng 20% thôi nha) hàng tháng. được gọi là lương tiêu chuẩn Smit (đúng ra là 1700€ brut)

sau 1 năm tức là 1200X12=14400 nằm ở khoản 10226 và 26070 thì bác sẽ đóng 11% trong đó tức là đóng thêm 1584€
Quy tính ra cho dể 300X12 + 1584 = 5184
Brut là 1500 X 12 = 18.000 € và thật sự mình chỉ lãnh cò 12.816 € mà thôi

Đây chỉ là phần lương của ...mình, phần của mình, chưa nói đến phần của chủ là bắt buộc từ 25% đến 42% tùy theo.

Như thí dụ trên thì với lương brut là 18.000€ thì chủ phải trã thêm là 4500 (25% của 18000€) vậy tính ra là chủ trã 22.500€ để cuối năm lãnh 12.816 €

Ngoài ra có những điều bắt buộc đóng dành cho mức lương A,B,C ..hay đóng thêm vào quỹ cán bộ (tức là lương hưu phụ trội-được gọi là quỹ Cadre em sẽ viết sau nha)
Rắc rối quá chưa hiểu lắm.
Vậy bác cộng thử dùm em ví dụ như 1 người cả năm lĩnh được 60.000 Euro từ tài khoản của công ty họ chuyển sang cho họ. Thì cả năm đó họ bỏ thẳng vào túi được bao nhiêu từ 60.000
Em biết để em còn xin tiền người nhà ở Can bác ạ!
Họ báo lương tháng họ ở công ty là 5.000 CAD thế thì cả năm họ là 60.000 CAD và đang trả nhà trong 30 năm

• Like
  • Haha
Reactions: Tommyteo and Osin
Hạng F
29/10/16
11.688
22.978
113
Pháp
Rắc rối quá chưa hiểu lắm.
Vậy bác cộng thử dùm em ví dụ như 1 người cả năm lĩnh được 60.000 Euro từ tài khoản của công ty họ chuyển sang cho họ. Thì cả năm đó họ bỏ thẳng vào túi được bao nhiêu từ 60.000
Em biết để em còn xin tiền người nhà ở Can bác ạ!
Họ báo lương tháng họ ở công ty là 5.000 CAD thế thì cả năm họ là 60.000 CAD và đang trả nhà trong 30 năm

Vấn đề về EU thì tuỳ vào quốc gia đóng thuế, nặng nhất là bắc âu.

Còn bắc mỹ thì em tính khác, có thể là phần bảo hiểm y tế , Có thể nhờ các bác nào rành về kế toán và lương hướng bắc mỹ cho biết thêm, chế độ thế nào, có những phần bảo hiểm bắt buộc và không bắt buộc ....

Còn nói về nhà cửa : có lẽ giống như nhau

- 5000 CAD nhưng là lương chưa trừ hay trừ rồi, em không tính được, nhưng nếu lấy
1/3 lương X 12 tháng X 30 năm = số tiển trã nhà có tính lãi (tuỳ theo ngân hàng ..) với trã góp đều, không tăng không giảm

Nếu tính trung bình 30 năm bên em thì giá nhà sau khi mua với tiền lới chừng 5, 8% thì sau 30 năm thì tỗng tiền chi trã có thể gấp đôi tiền lúc mua, nhưng giá nhà thì gấp ..3 lần

Như thí dụ trên là một năm họ sẽ chi 20.000Cad cho tiền trã nợ nhà thì trong 30 năm sau là họ trã cả thãy 600.000 CAD, có thể là lúc họ mua thời điểm đó chỉ có 300.000 CAD

Nhưng sau 30 năm thì giá nhà có thể là 900.000 CAD

Hạng F
3/10/15
9.940
12.270
113
Vấn đề về EU thì tuỳ vào quốc gia đóng thuế, nặng nhất là bắc âu.

Còn bắc mỹ thì em tính khác, có thể là phần bảo hiểm y tế , Có thể nhờ các bác nào rành về kế toán và lương hướng bắc mỹ cho biết thêm, chế độ thế nào, có những phần bảo hiểm bắt buộc và không bắt buộc ....

Còn nói về nhà cửa : có lẽ giống như nhau

- 5000 CAD nhưng là lương chưa trừ hay trừ rồi, em không tính được, nhưng nếu lấy
1/3 lương X 12 tháng X 30 năm = số tiển trã nhà có tính lãi (tuỳ theo ngân hàng ..) với trã góp đều, không tăng không giảm

Nếu tính trung bình 30 năm bên em thì giá nhà sau khi mua với tiền lới chừng 5, 8% thì sau 30 năm thì tỗng tiền chi trã có thể gấp đôi tiền lúc mua, nhưng giá nhà thì gấp ..3 lần

Như thí dụ trên là một năm họ sẽ chi 20.000Cad cho tiền trã nợ nhà thì trong 30 năm sau là họ trã cả thãy 600.000 CAD, có thể là lúc họ mua thời điểm đó chỉ có 300.000 CAD

Nhưng sau 30 năm thì giá nhà có thể là 900.000 CAD
Lương tháng 5.000 CAD đó là chưa trừ, nên trừ xong không hiểu còn bao nhiêu
Nếu tiền góp nhà sau 30 năm gấp 2 tiền nhà ban đầu.
Còn giá nhà sau 30 năm gấp 3 tiền nhà ban đầu.
Thì nhắm mắt cũng lời cho thằng mua.
Thế thì thằng nào cũng lời, vậy thằng nào lỗ?
Ngân hàng yêu thương con người quá nên muốn tạo phúc cho nhân dân ai cũng lời hả ta
Rắc rối nhỉ

• Like
Reactions: Osin and Tommyteo
Hạng F
29/10/16
11.688
22.978
113
Pháp
Lương tháng 5.000 CAD đó là chưa trừ, nên trừ xong không hiểu còn bao nhiêu
Nếu tiền góp nhà sau 30 năm gấp 2 tiền nhà ban đầu.
Còn giá nhà sau 30 năm gấp 3 tiền nhà ban đầu.
Thì nhắm mắt cũng lời cho thằng mua.
Thế thì thằng nào cũng lời, vậy thằng nào lỗ?
Ngân hàng yêu thương con người quá nên muốn tạo phúc cho nhân dân ai cũng lời hả ta
Rắc rối nhỉ
Tuỳ thuộc vào thuế, phúc lợi của Canada (em từng đi mấy làn), nói chung Canada dể thở hơn Mỹ
Nếu như bác tính thì dể thôi 5000 CA - thuế hằng tháng thí dụ 20% (EU thấp nhất là 22%) thì còn 4000 CAD -> một năm là 48.000 € -> tiền nhà là 16.000 , do đó 30 năm là 480.000, nếu mua nhà thì chừng 240.000 cho đến 300.000
Ngân hàng sẽ lợi 1 phần trong vòng 30 năm
Người trã góp sẽ trã 2 phần
Nếu bán ra thì họ sẽ còn giử 1 phần

Tức là cái nhà mua giá trị 1, sau khi hết nợ giá trị là 3, người mua trã 2, ngân hàng lấy 1
Vị chi theo luật 1/3 bác à :):):)

Theo trã góp thì em tạm biết

A - Linéaire : trã đều (từ năm đầu tiên cho đến cuối kỳ) cái nầy thì phải tính chỉ số lạm phát (tuỳ quốc gia) và giá trị đồng tiền 30 năm có thể đổi khác nhiều, rất lợi, và hầu hết người tiêu dùng xữ dụng (với việc làm cố định)
B - Dégressif : trả nhiều cú đầu rồi giảm từ từ (cái nầy phải có vốn nhiều, lợi là càng lúc tiền nhà càng rẽ, nhưng muốn đầu tư gì thì hơi khó phải đợi thời gian sau)
C - Variable : cái nầy là tuỳ theo thị trường (chỉ số tiêu dùng) và nếu như lạm phát ít trã ít, và ngược lại ..cái nầy thì đi sát với thị trường hơn, rủi ro và lợi đều có.
D - exeptionnel : ở đây theo em biết thì có 2 điểm nhỏ
D.1 - Như phần A , nhất là trong thương mại (mua cửa hàng, ...đầu tư) thì việc nợ có thể trã gấp rút (tức là đầu nhẹ, đuôi nặng, thay đổi tuỳ theo kinh tế của công ty) cái nầy cũng có cái lợi là giảm bớt thời gian trã nợ, nhưng cái nguy là khi làm ăn thua lỗ (trở về lại phần A) khó đầu tư thêm, phiêu lưu hơi nhiều
D.2 - Hệ thống ống nước, tức là giữa ngân hàng với người mua chịu một khoản lời nhiều hơn bình thường , nhưng không được quyền quá mức mà 2 bên ký kết. Cái nầy không phổ biến, dành cho các nhà đầu tư ngắn hạn

Bên US có hệ thống kế toán khác một chút với kế toán EU , đôi khi từng vùng, từng miền, cần đi sâu hơn

Vấn đề thứ 2 ...thằng nào lời thằng nào lỗ :
Do đó phải tính đến yếu tố bất ngờ và được nằm trong bảo hiểm bắt buộc bên em khi mua nhà
- Bảo hiểm về ...thất nghiệp (bệnh hoạn, thương tật) + bảo hiểm về ... die bất ngờ (từ 2% trở đi)

Nếu coi như bình thường cho dể hiểu nhất với thị trường bão hoà

Bác bỏ 2 , ngân hàng lấy 1, bán bán 3 thì bác lời có 1 mà thôi, trong vòng 30 năm

Đôi khi có nhiều gia đình thà thuê còn hơn là ăn mì gói :):) và họ tận dụng tời gian của họ để hưởng thụ. (cái nầy có những mánh mung trong thương nghiệp sẽ nói sau)
Như thí dụ trên, nếu như thuê nhà (với lạm phát trung bình dưới 2% trong 1 năm) thì bác tính dùm 30 năm thì tiền họ thuê là bao nhiêu nha ... chưa tính đến bảo trì nhà cửa, sửa sang, nâng cấp

Viết nhiều quá ...nhỉ :):):)