Tập Lái
24/12/20
3
1
3
40
Luật BĐS mới thông qua siết phân lô nhưng vẫn được tách thửa hả mấy anh?
1/1/2025 luật mới có hiệu lực vậy từ giờ đến đó có khác gì không ạ?
Người nhà em có miếng đất diện tích lớn ở Thủ Đức muốn tách nhỏ ra cho dễ thanh khoản không biết làm thế nào thì nhanh nhất.

Luật BĐS mới thông qua siết phân lô nhưng vẫn được tách thửa hả mấy anh?
1/1/2025 luật mới có hiệu lực vậy từ giờ đến đó có khác gì không ạ?
Người nhà em có miếng đất diện tích lớn ở Thủ Đức muốn tách nhỏ ra cho dễ thanh khoản không biết làm thế nào thì nhanh nhất.

Quan trọng là tốn tiền lắm nha bác vì dự thảo năm 2018 về tách thửa đến giờ vẫn chưa được thông qua

• Like
Reactions: Dknv19
Hạng B1
7/3/17
68
94
18
31
đọc bài báo xong cũng không hiểu rõ lắm, cái này là trong luật kinh doanh bđs, mà luật kd bds thì đối tượng áp dụng là doanh nghiệp bđs làm dự án, nghĩa là dự án 1/500 bây giờ ở đô thị loại 2 và 3 cũng phải xây nhà rồi mới được chuyển nhượng qsdd (theo như một số bài báo ghi trước kia chỉ có loại 1 là phải xây)

còn cá nhân thì vẫn được tách thửa bình thường để đáp ứng nhu cầu gia đình (do không phải là kinh doanh bđs => luật kd bđs ko áp dụng, và nếu luật đất đai mới cho phép) và tùy vào quyết định của địa phương, tôi hiểu vậy ko biết đúng ko

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
7/9/18
685
5.504
93
From Anam Hội
tóm cho anh dễ hiểu này.
là bây giờ nó quy định khu đô thị loại 3 cũng phải xây dựng chứu ko phải đô thị loại 2 nữa,
Cá nhân cho tặng núp bóng phân lô vẫn bình thường.
Còn lại nếu muốn kinh doanh Bđs hình thức phân lô thì phải xây, còn cá nhân lách luật phân ra bán thì nó vin vào tội trốn thuế.

• Like
Reactions: dungqb and Dknv19
Hạng C
5/3/14
876
1.911
118
Khó vậy càng tăng chi phí và làm tăng giá đất. Nên cứ đủ tiền, hợp lý là mua thôi

Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Hình như em nghe nói là <36m² gì đó, không nên mua ???

Tập Lái
24/12/20
3
1
3
40
Quan trọng là tốn tiền lắm nha bác vì dự thảo năm 2018 về tách thửa đến giờ vẫn chưa được thông qua
Mình không hiểu sao lại tốn tiền. Nếu giả sử như các bác kia bảo là làm thủ tục tách thửa cho nhận, trao tặng cho người thân thì không phạm luật. Cơ sở nào để chính quyền làm khó dễ nhỉ?! Nếu luật cấm thì đã đành …

• Like
Reactions: Tuan.apd
Mình không hiểu sao lại tốn tiền. Nếu giả sử như các bác kia bảo là làm thủ tục tách thửa cho nhận, trao tặng cho người thân thì không phạm luật. Cơ sở nào để chính quyền làm khó dễ nhỉ?! Nếu luật cấm thì đã đành …
Cơ sở là phân lô để cho tặng xong rồi lại bán đó bác

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and Dknv19
Hạng B2
14/3/16
267
486
63
vẫn phải có các mức diện tích thôi, chứ tách 4,5 lô mà đòi dự án thì sao làm.

Hạng B2
14/3/13
298
372
63
sai gon
Khi đấy nó bắt trứng minh có đúng người thân hay không thì phải làm như nào! :( AH MÀ EM HIỂU Ý BÁC RỒI