Thảo Luận Chung Lùi đít hay lùi đầu??

Hạng C
30/12/04
834
67
28
50
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn
Thứ nhất là bác đi xe dẫn động cầu trước (em đoán đúng ko):3dcuoi: nên mới nói lùi đít xuống thì khi đề pa là lực kéo. Nếu xe dẫn động cầu sau thì trở thành lực đẩy. Nếu bác nói số 1 có tỉ số truyền cao hơn số lùi nên sẽ cho môment xoắn ở bánh xe lớn hơn thì em đồng ý, chứ trong cơ học không có lý thuyết nào nói lực kéo mạnh hơn lực đẩy nhé.
Thứ hai là sức mạnh của xe đủ sức kéo xe chạy ở độ dốc khoảng 35[sup]o[/sup] (còn tùy xe) trong điều kiện độ bám tốt. Em nghĩ độ dốc của ngã rẽ này chưa tới số đó, nên không thể có chuyện xe không lên nổi do...yếu.
Vấn đề đặt ra ở đây là độ bám của mặt đường và khả năng quan sát có thỏa mãn cho việc quay đầu hay không mà thôi.
"Nếu bác nói số 1 có tỉ số truyền cao hơn số lùi nên sẽ cho môment xoắn ở bánh xe lớn hơn thì em đồng ý," đồng ý!

• Like
Reactions: thuanbkck
Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Nếu dốc ngược thì tốt nhất bác tìm chỗ khác mà quay đầu cho lành, còn bình thường với đạn này nên cho đít trước, với tỷ lệ hình bác vẽ thì bác chỉ cần đưa hơn nửa xe một chút là quay đầu được rồi, đừng cho cả hai bánh vào dốc.

Hạng C
8/10/14
579
343
63
32
VN
taxisanbay.pasgo.vn

Tình huống giao thông như vầy. Nếu muốn quay đầu xe thì theo các bác nên cho 'đít' xuống dốc hay 'đầu' xuống đốc??

P/S: Chờ các cao thủ ra tay...
Có 2 trường hợp:
1. Nếu xe chạy trên đê theo chiều cùng bên với dốc muốn quay đầu thì:
Theo em thì chạy quá lên 1 tý rồi lùi đít xuống dốc (nhớ quan sát cẩn thận dốc như nào) rồi dzọt thôi (nhớ chú ý xe đang chạy cùng và ngược chiều trên đê
Lý do là vì khi lùi đít vào có khó hơn là đâm đầu luôn xuống dốc, nhưng khi đã lùi đít xuống dốc thì lúc quay đầu - lên dốc lại dễ hơn , quan sát đường đê cũng dễ hơn
2. Nếu xe chạy trên đê theo chiều bên kia - không cùng bên dốc thì cắm đầu xuống dốc rồi lùi đít (quan sát cẩn thận đường đê) mà quay đầu

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: gtkhanh
Hạng C
29/9/11
691
366
63
Em thì dù chiều nào cũng đưa đít xuống vì dù sao chạy chắc chắn dễ hơn lùi lên. Nhiều người lùi lên cái bật thềm nhà còn khó khăn huống chi là cả cái dốc mà ở dưới là mương or sông. Em đang nói xe MT.

Hạng C
8/10/14
579
343
63
32
VN
taxisanbay.pasgo.vn
Em thì dù chiều nào cũng đưa đít xuống vì dù sao chạy chắc chắn dễ hơn lùi lên. Nhiều người lùi lên cái bật thềm nhà còn khó khăn huống chi là cả cái dốc mà ở dưới là mương or sông. Em đang nói xe MT.
Có gì khó cho việc cắm đầu xuống - rồi ngóc đầu lên dốc đâu bác, kể cả AT hay MT