VIP CARD MEMBER
8/1/06
292
0
16
41
Hà Nội
RE: Lười turn off laptop, có sao k?

Tóm lại là ai đang dùng laptop thì nên để chế độ hibernate, sau khi dùng xong thì gập màn hình xuống, không phải shutdown, khoảng 1 tuần restart lại hả bác?
Em có thêm thắc mắc này, em dùng Laptop ở nhà, vì trước đây dùng một em nhưng suốt ngày cắm nguồn vào chạy cả ngày nên pin đi Macao rồi, đến em này (Toshiba) thì bao giờ em dùng ở nhà thì em rút pin ra, cho chạy bằng nguồn, bao giờ cần xách đi đâu thì lắp pin vào, xài hết pin thì xạc đầy. Em dùng thế có được không các bác? Áp dụng chế độ Hibernate trong trường hợp này khi em không shutdown mà rút nguồn ra thì thế nào các bác?
Mong các bác giúp đỡ, một vài thắc mắc của em?:D

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: toyota1

Tóm lại là ai đang dùng laptop thì nên để chế độ hibernate, sau khi dùng xong thì gập màn hình xuống, không phải shutdown, khoảng 1 tuần restart lại hả bác?
Em có thêm thắc mắc này, em dùng Laptop ở nhà, vì trước đây dùng một em nhưng suốt ngày cắm nguồn vào chạy cả ngày nên pin đi Macao rồi, đến em này (Toshiba) thì bao giờ em dùng ở nhà thì em rút pin ra, cho chạy bằng nguồn, bao giờ cần xách đi đâu thì lắp pin vào, xài hết pin thì xạc đầy. Em dùng thế có được không các bác? Áp dụng chế độ Hibernate trong trường hợp này khi em không shutdown mà rút nguồn ra thì thế nào các bác?

nói chung, phàm cái gì tháo ra tháo vào , gập lên gập xuống nhiều đều hổng tốt trừ khi bất khả kháng do tánh chất công việc

vậy nên, đừng tháo Pin ra , mà hãy gắn thêm 1 cái công tắc phụ bên ngòai cho nguồn 220v , sáng ra , khởi động máy từ Pin , chạy cho đến khi cạn pin thì mở công tắc cấp nguồn cho máy rứa là ngon cơm cho cả Pin lẫn máy, dĩ nhiên chiều zìa thì nhớ tắt nguồn 220v

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Bác nhầm à, bác thích đóng nắp thành Hibernate hay standby hay shutdown là do bác thôi, chức năng tùy chọn này có trong power option software của các máy.
Em dùng rất nhiều đời máy rồi, chưa bao giờ bị vấn đề với HDD khi hibernate cả.
Ngay PC ở cơ quan em cũng dùng hibernate luôn, chỉ cuối tuần mới shutdown (cho máy nghỉ và refresh khi mình khởi động lại).

Trích đoạn: Alexandre Ciskob

Theo em thì khi bác gập laptop lại thì nó ko thể tự động Hibernation được, nó chỉ tạm thời chạy standby thôi, vì Hibernate cũng phải mất 1 thời gian (giống khi shutdown), vì vậy khi bác gập lại và xách đi xách về thì rất hại ổ cứng (HDD chưa được ngắt điện hoàn toàn). Nếu bác chỉ để trên bàn thì OK, gập máy lại là được, còn nếu bác xách đi thì nên shutdown máy

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Pin bỏ ra không dùng cũng dễ chai và nhanh hỏng.
Tốt nhất là bác sạc đầy rồi rút điện ra, dùng pin.
Khi còn 10-20% lại sạc tiếp.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: belancer

Pin bỏ ra không dùng cũng dễ chai và nhanh hỏng.
Tốt nhất là bác sạc đầy rồi rút điện ra, dùng pin.
Khi còn 10-20% lại sạc tiếp.
dùng như bác cũng không tốt cho pin.
Nguyên tắc dùng pin đúng đắn là: không nên dùng pin cạn quá 50% dung lượng. Ngoại trừ 1 tháng 1 lần nên xả pin để tránh bị chai. Và tất nhiên cắm vào điện cả ngày cũng không tốt, nên khi nào không dùng máy nữa thì nên rút điện ra.

Hạng C
18/3/05
651
12
18

thưa bác, nói như bác cũng chưa thật chính xác.
Chính xác là nên làm theo hướng dẫn của nhà sản xuẩt, hiện tại em đang dung IBM thinkpad, khi nào đèn báo hiệu pin chuyển sang đèn vàng thì mới nên sạc và đó là mức mặc định 20%.

Trích đoạn: vndnguyen
Nguyên tắc dùng pin đúng đắn là: không nên dùng pin cạn quá 50% dung lượng. Ngoại trừ 1 tháng 1 lần nên xả pin để tránh bị chai. Và tất nhiên cắm vào điện cả ngày cũng không tốt, nên khi nào không dùng máy nữa thì nên rút điện ra.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: belancer

thưa bác, nói như bác cũng chưa thật chính xác.
Chính xác là nên làm theo hướng dẫn của nhà sản xuẩt, hiện tại em đang dung IBM thinkpad, khi nào đèn báo hiệu pin chuyển sang đèn vàng thì mới nên sạc và đó là mức mặc định 20%.

Trích đoạn: vndnguyen
thực ra thì khi mới có laptop em cũng khá quan tâm về vấn đề này, và cũng chú ý đọc 1 vài bài báo. Tuy nhiên cách sử dụng pin tối ưu nhất của các bài báo đó đưa ra cũng không nhất quán nhau. Em chỉ nhớ 2 nguyên tắc cơ bản (đối với pin Li-Ion, là pin thông dụng hiện nay dùng cho các thiết bị cầm tay như laptop và DTDD): 1-Không nên dùng đến cạn kiệt (điều này trái ngược với pin Ni-MH) và 2-Không nên cắm sạc lâu làm chai pin. Em biết trước là nói đến vấn đề này sẽ gây tranh cãi. Xin gửi 1 link để các bác tham khảo và tìm ra kinh nghiệm cho riêng mình:

Những chú ý để kéo dài tuổi thọ pin

VIP CARD MEMBER
8/1/06
292
0
16
41
Hà Nội

Em đã tham khảo link của bác và đây là lời khuyên được đưa ra:
Trích dẫn "thegioipin.com":
3- Pin để không dùng thì không hỏng ?
Không phải như vậy. Sau 1 năm, dù chưa nạp lại lần nào, Pin Li-ion cũng chỉ còn dung lượng tối đa là 80%, và xác suất hỏng tăng lên 10%. Con số này sẽ tệ đi nữa khi thời gian tăng lên.

4- Luôn cắm máy tính vào điện sẽ không hao Pin ?
Đúng là sẽ không hao Pin. Nhưng như thế thì mua máy tính để bàn tốt hơn và rẻ hơn nhiều. Chưa kể làm như vậy Pin trong máy sẽ rất nhanh bị "chai" Tức là nạp 10 phút là đầy và dùng 5 phút đã hết.... . Nhà sản xuất khuyến cáo nên dùng Pin máy tính xách tay như dùng Pin của điện thoại di động. Tức là nạp đầy - Dùng kiệt. Trong trường hợp luôn để máy trên bàn, không di chuyển, ta có thể luôn cắm sạc nhưng rút pin ra khỏi máy. Máy tính hoạt động tốt với bộ sạc và không cần Pin. Nhưng nếu lúc này mất điện, dữ liệu đang làm sẽ mất giống như ta dùng máy tính để bàn mà không có UPS.

Vậy, em dùng nguồn trực tiếp cũng được nhưng khi mất điện sẽ bị mất dữ liệu, rồi pin không dùng cũng bị chai. Nhưng mà cắm nguồn vào chạy trong khi vẫn để pin thì "nạp 10 phút là đầy và dùng 5 phút là hết".
Giải pháp chuẩn là dùng pin laptop như điện thoại di động phải không các bác? Bao giờ máy báo phải nạp thì ta nạp rồi lại dùng hết đúng không ạ[8|]

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Em đã tham khảo link của bác và đây là lời khuyên được đưa ra:
...
Vậy, em dùng nguồn trực tiếp cũng được nhưng khi mất điện sẽ bị mất dữ liệu, rồi pin không dùng cũng bị chai. Nhưng mà cắm nguồn vào chạy trong khi vẫn để pin thì "nạp 10 phút là đầy và dùng 5 phút là hết".
Giải pháp chuẩn là dùng pin laptop như điện thoại di động phải không các bác? Bao giờ máy báo phải nạp thì ta nạp rồi lại dùng hết đúng không ạ[8|]
mặc dù có thể gây tranh cãi nhưng em cũng vẫn xin nhắc lại: trong bài viết ở link trên không hề nhắc đến việc không nên xài pin cho đến khi cạn, trong khi em đã đọc ở đâu đó về vấn đề này. Bởi vậy kinh nghiệm của riêng em vẫn là ít khi xài cho đến khi pin cạn kiệt rồi mới xạc (ngoại trừ 1-2 tháng làm 1 lần để bảo dưỡng pin)

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Ôi...quá nhiều trường phái!Mình thì lại nhận thấy thế này(đối với laptop 5 năm gần đây):
- Pin đang đầy,dù cắm điện nguồn,nó cũng không nạp nữa.(Nên đưa power icon ra taskbar để dễ theo rõi).
- Khi dung lượng pin tụt xuống 95% mới tự động xạc lại.(vậy nên không cần tháo pin).
- Máy không dùng,tắt máy,rút nguồn:tránh nguy cơ shock điện, sét truyền theo nguồn...
- 3-4 tháng/lần dùng pin cho hết(Đặt chế độ 10% tự cắt)bằng chạy không Windows(#0,6A),sau đó nạp đầy lại.
(mấy cái laptop của mình chạy nhiều năm,pin vẫn còn 1h30m)..!

Last edited by a moderator: