Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác cho biết lúc xuất phát, nhả phanh thì xe bon khoảng bao nhiêu km/h không? Tui thấy xe của tui hiện bon xấp xỉ 10km/h, nên thường xuyên phải đạp phanh hãm cho đi chậm lại khi xếp hàng trong phố hoặc qua đèn xanh đèn đỏ.

Nếu tốc độ trung bình 10km/h thì 12.5l/100km là bình thường. Tốc độ trung bình của em là 17km/h nên mới có mức 12.5l/100km. Xe đi được 40,000km thì nên vệ sinh vòi phun xăng. Nên dùng loại bình 3M cắm vào đầu vào của vòi phun (thông qua adapter) thay vì tháo bộ vòi phun ra.

• Like
Reactions: jupiter6767
Tập Lái
11/9/14
17
3
3
55
Nếu tốc độ trung bình 10km/h thì 12.5l/100km là bình thường. Tốc độ trung bình của em là 17km/h nên mới có mức 12.5l/100km. Xe đi được 40,000km thì nên vệ sinh vòi phun xăng. Nên dùng loại bình 3M cắm vào đầu vào của vòi phun (thông qua adapter) thay vì tháo bộ vòi phun ra.
Cám ơn bác.

Hạng C
26/4/11
563
101
43
42
Biên Hòa
Nhiều bác cứ nói xe nhỏ ít hao xăng chứ em chả thấy vậy! Trừ khi xe nhỏ mà số sàn thì ít hao chứ AT hao ngang hoặc hơn cả xe có dung tích lớn hơn nữa, em chạy hai đời kia morning AT xe nhập rồi, xe nào cũng hao giống nhau! :)

Nhiều bác cứ nói xe nhỏ ít hao xăng chứ em chả thấy vậy! Trừ khi xe nhỏ mà số sàn thì ít hao chứ AT hao ngang hoặc hơn cả xe có dung tích lớn hơn nữa, em chạy hai đời kia morning AT xe nhập rồi, xe nào cũng hao giống nhau! :)

Em đồng ý với bác xe nhỏ chưa chắc ít hao xăng. Em chạy Morning SLX bản nhập full option gần một năm, số tự động 1.0 trung bình trong thành phố 10-11,5L/100KM. Em vừa đổi lên Zinger AT 2.4 thì trung bình 15-16L/100KM. Người thật việc thật bác chủ cứ so sánh :)

Hạng C
26/4/11
563
101
43
42
Biên Hòa
Em đồng ý với bác xe nhỏ chưa chắc ít hao xăng. Em chạy Morning SLX bản nhập full option gần một năm, số tự động 1.0 trung bình trong thành phố 10-11,5L/100KM. Em vừa đổi lên Zinger AT 2.4 thì trung bình 15-16L/100KM. Người thật việc thật bác chủ cứ so sánh :)
Đúng rồi đó bác! Morning AT 1.0 chạy trong thành phố rất hao xăng, nhưng được cái nhỏ gọn tiện lợi và cơ đong! :)

Tập Lái
11/9/14
17
3
3
55
Cám ơn bác,
tôi cũng thấy mấy bác Taxi bảo chạy KM hoặc i10 MT cũng nói phải tốn 8L/100km trong phố. Nên AT 1.0 thì tầm 10-11L chắc là bình thường, nhất là lái đi làm toàn ở giờ cao điểm.

Thời gian này tôi đang chủ yếu lái cuối tuần nên thấy có vẻ ăn ít xăng hơn hẳn. Hôm tới bơm xăng, tôi sẽ nhân chia và báo lại các bác.

Tập Lái
11/9/14
17
3
3
55
Cám ơn bác đã chia sẻ.

Tập Lái
11/9/14
17
3
3
55
Chào các bác,

hôm nay vui mừng xin thông báo với các bác rằng tui đã đi được <10L/100km (đi chủ yếu trong phố).
Sau nhiều lần thử nghiệm, tôi rút ra được vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bác ntn. Sự ăn xăng phụ thuộc rất lớn vào 2 yếu tố:
1. Đường mình đi. Có lần tôi đi đúng dịp đường hay tắc (đợt trời mưa lại toàn đi vào giờ cao điểm, xe xếp hàng đến cả km). Lần đó xe của tôi ăn tới > 14L/100km.
-2. Vào chân ga (cách đi) : Mấy đợt vừa rồi đi chủ yếu tránh giờ cao điểm, tí bị ùn tắc. Nhưng chân ga có đều hơn và bớt phanh thì đợt sau ăn ít hơn đợt trước tới 1L/100km.

Bác nào đi được 8L/100km (xe AT 1.0) trong phố thì chắc đường xá phải tương đôi thông thoáng. Những lúc đường thoáng, tôi thấy đồng hồ báo số km có thể đi được + số km đã đi cũng lên đến 430-440km, mà bình của em Groove là 35L.

Cám ơn các bác đã chia sẻ và động viên.
Hiện tôi thấy yên tâm khá nhiều về em Groove của mình rồi.

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
Hehe xe em số sàn đi đường trường tầm 5l/100km thôi, tp cũng ko đến nỗi 8l như taxi nói đâu chắc mấy ổng đua dữ lắm mới vậy, em thấy cứ chạy đều chân ga, số hợp lý đi loanh quanh tp nhiều lắm 7l thôi.

• Like
Reactions: m.m