Hạng C
8/7/07
862
17
0
Vinh Hiển nói:
Lại cũng bởi tư tưởng mà ra. Chuyện đó nếu ở VN thì con mèo sẽ thế nào? Ở 1 cái xã hội văn minh quá coi con vật còn hơn con người (em hơi thậm xưng 1 tí). Em không đồng tình với việc đó.

Sori bác, nhưng tư duy của bác hơi bị ngược. Tại sao bác lại nghĩ là nó làm như vậy nghĩa là nó coi con vật hơn con người?
Sao bác ko nghĩ được là: trước khi nó đối xử với con vật như thế thì nó đã đối xử với con người tốt như thế nào???

Hạng C
6/5/10
524
5
18
Em hiểu bác Vinh Hiển muốn nói cái gì rồi, hehe. Bác chuẩn bị nộp thêm tiền khi đi vào khu vực trung tâm nha. - khu vực hầu như ko bị kẹt sẽ được ưu tiên thu phí trước mục đích chính là để cho bọn tư bẩn nhìn vào sẽ thấy đường thông hè thóang mà đầu tư vào Vn, các khu vực khác từ từ rồi cũng sẽ có phần…

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Vinh Hiển nói:
Lại cũng bởi tư tưởng mà ra. Chuyện đó nếu ở VN thì con mèo sẽ thế nào? Ở 1 cái xã hội văn minh quá coi con vật còn hơn con người (em hơi thậm xưng 1 tí). Em không đồng tình với việc đó.

Cái chuyện con mèo này cũng hay hay nên em lại 8 thêm 1 tý.
Quả thật lúc đầu em nghĩ như bác Vinh Hiển về việc này. Một con mèo mà huy động đội cứu hộ, vậy thì vừa tốn tiền, tốn xăng, tốn đủ thứ của XH...ta thịt nó luôn có phải hay hơn không?

Nhưng lâu dần em nghĩ thấy cũng không phải. Với 1 con mèo mà họ hành xử như vậy, liệu 1 con người bị nạn họ hành xử ra sao? Chắc chắn họ phải huy động mức độ cao hơn. Vì dù sao con người cũng hơn con vật, không lý gì họ bỏ mặt cả.
Ngay dân homeless khi trời lạnh xxx còn phải lái xe thỉnh về trụ sở để sưởi ấm và húp súp nóng cơ mà. Mình nghĩ cũng bất công vì cái tô súp kia có tiền thuế của mình. Nhưng nếu chẳng may mình lâm vào cảnh như họ thì sao? Nghĩ vậy nên cũng vui vẻ.

Có lần đứa bạn em lái xe bị tai nạn. Gần chỗ em làm nên nó gọi em tới. Từ xa nhìn 2 xe cảnh sát quay đèn, 1 xe cấp cứu, 1 xe cứu hỏa. Em tưởng kiểu này chắc nó cũng liệt giường rồi. Ai ngờ tới nơi chỉ có xe hỏng, người hơi choáng chứ không làm sao. hắn còn đi đứng bình thường mà xxx bắt leo lên xe cứu thương nằm chơi để theo dõi. kể ra thì cũng tốt vì ai biết mình bị chấn thương kiểu gì, như sọ não thì chẳng ai đoán biết được.
Trong khi cảnh sát viết biên bản, gọi bảo hiểm làm việc thì xe cứu hỏa đi theo để dọn hiện trường, những mạnh vụn được quét sách sẽ.

Nhìn họ làm rầm beng quá, cũng hơi phô. nhưng biết làm sao được, vì nếu sau vài phút mà xxx không có mặt tại hiện trường thì dân nó kiện. Bởi vậy mỗi khi TP có thêm dân thì hệ thống này cũng phải mở rộng để đảm bảo trong 1 thời gian quy định họ phải có mặt. Nó thành tiêu chuẩn rồi nên mình phải chịu.

Có cái hay mà cũng có cái dỡ là vậy. Như quy định xxx khi làm việc phải đi đôi, nếu đối tượng là nữ thì phải tìm xxx nữ.
Khi bị bắt do say xỉn hay tội gì khác thì nó xử theo luật, đè đầu xuống đất còng tay. Ngọ ngoạy là nó nện bất kể mình oan hay có tội. Vì họ đang theo luật thi hành công vụ. Nếu mình có cầm cái gì trên tay là nó bắn thật. Không có chuyện tung xxx lên capo. Làm được vậy thì chắc xe mình thành tổ ong rồi.
Ở Vn làm gì có cảnh này, có khi xxx còn xin lỗi ấy chứ. Ở đây nếu có xin lỗi thì xxx tổng xin lỗi chứ không phải mấy chú cò con kia.

Các khác biệt này do văn hóa mang lại. Cái mà mình cho là nên tự do thì họ lại rào vô khuôn phép. cái mà mình bảo nên vào khuôn phép thì họ thả tự do.

Hạng D
15/5/07
1.488
2.036
143
osfan nói:
Vinh Hiển nói:

Sori bác, nhưng tư duy của bác hơi bị ngược. Tại sao bác lại nghĩ là nó làm như vậy nghĩa là nó coi con vật hơn con người?
Sao bác ko nghĩ được là: trước khi nó đối xử với con vật như thế thì nó đã đối xử với con người tốt như thế nào???

Hình như bác lại hiểu sai rồi. Em đã nói hơi thậm xưng, ở các xã hội, cái nào cũng có mặt trái, mặt phải. Tư duy Châu Âu khác hẳn tư duy Châu Á. Bác khen họ và muốn VN giống họ. Nhưng các bác có nghĩ nếu để người Châu Á lên nắm quyền, có giống được vậy không? Nhìn qua Hàn Quốc và Nhật Bản đi bác.

Hạng D
3/9/08
4.594
47.207
113
Em biết gì về những diễn biến hiện tại thì em nói điều đó thôi, các bác có quan niệm quê hương là nhất đó là điều không phải chối cãi. Nó chỉ đúng khi lá nó sắp rụng:). Có một điều hiển nhiên là sự thật hiện nay thì có ai cho con đi cuba du học đâu nhỉ:D Tỷ lệ du học sinh thì chỉ có khoảng 20% là gia đình mạnh về kinh tế còn 80% còn lại là con cháu các cụ rặc đấy! Em thề:D. Nói thế để thấy rằng nếu một xh tư bản không tiêu biểu thì người ta tìm tới nó để làm gì chứ nhỉ? Mâu thuẩn quá.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
sinhviengià nói:
Các khác biệt này do văn hóa mang lại. Cái mà mình cho là nên tự do thì họ lại rào vô khuôn phép. cái mà mình bảo nên vào khuôn phép thì họ thả tự do.

Giống ở mình hun nơi công cộng thì ai cũng la thấy gúm, nhưng giữa đường vạch quần ra tè thì ai cũng nói bình thường. hehe. :D

Hạng C
8/7/07
862
17
0
Vinh Hiển nói:
osfan nói:
Vinh Hiển nói:

Hình như bác lại hiểu sai rồi. Em đã nói hơi thậm xưng, ở các xã hội, cái nào cũng có mặt trái, mặt phải. Tư duy Châu Âu khác hẳn tư duy Châu Á. Bác khen họ và muốn VN giống họ. Nhưng các bác có nghĩ nếu để người Châu Á lên nắm quyền, có giống được vậy không? Nhìn qua Hàn Quốc và Nhật Bản đi bác.

thú thực, em ko hỉu ý bác:confused:. Bài post trên của em phản biện ý kiến của bác rất rõ ràng, đến bài sau của bác thì thú thực em ko hỉu bác mún nói gì nữa.

Có thể em diễn đạt chưa rõ ràng lắm nên bác cũng ko hỉu ý em? Mời bác đọc bài post của bác SVG (ngay sau post của em) sẽ rõ ràng hơn!

Anyway, bác nói "Tư duy Châu Âu khác hẳn tư duy Châu Á" là ko đúng trong trường hợp của con mèo này rồi. Ở Nhật bản người ta cũng sẽ hành xử như thế với con mèo, em đọc báo chí thấy vậy, Hàn quốc thì em ko sure, vì chưa đượcc nghe. Suy cho cùng, bản chất của vấn đề ở đây ko hẳn là Á hay Âu, mà chỉ đơn giản là "phú quý sinh lễ nghĩa", hoặc là "nhà giàu đứt tay, ăn mày đổ ruột" thôi

Mai mốt VN giàu lên như Can hoặc Nhật thì cũng sẽ đối xử với con mèo như thế thôi, còn bây giờ thì "Gãy tay về đi, mai vào bó bột"
Tất nhiên là phải cần thời gian nữa, chứ ko phải cứ giàu lên là được như vậy. Thực tế cho thấy sự phát triển của văn hoá ko theo kịp với phát triển kinh tế, mà TQ là 1 ví dụ

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/1/08
715
9
18
16
California
nói tới cứu hộ thì em từng chứng kiến vụ này. khi đó có 1 chiếc SUV bị lật trên xa lộ 15 đoạn gần biên giới Cali với Nevada (chắc mới đi Vegas về) lúc đó 2 bên đường kẹt cứng giữa xa mạc. xe em cách chỗ tai nạn khoảng vài chục mét nên mọi người xống xe xem sao. được chừng 1 lát thì có trực thang cứu hộ tới, họ thả người xuống là dùng cưa cưa nguyên cánh cửa để lôi người bị nạn ra. 2 vợ chồng Mỹ đen được đưa ra an toàn và chuyển thẳng vào bệnh viện khoảng nửa tiếng sau có xe cảnh sát vượt sa mạc cát chạy đến thông đường. mất vài tiếng mới có thể lưu thông trở lại. nói chung là 1 cuộc cứu hộ rất chuyên nghiệp.

Hạng B2
22/8/06
216
23
28
62
Không ngờ thớt của bác SVG lại được sự quan tâm thế.
Bác SVG muốn thông tin một ít về Canada, cho mọi người tham khảo. Tin hay không tin, thích hay không thích thì tùy từng người. Sao nhiều bác lại đưa các quan điểm chính trị vào làm gì cho nó nặng nề?
Thế giới bây giờ nó phẳng lắm. Công dân các nước phương Tây họ muốn tới đâu sống cũng được. Còn người VN mình thì sao? Hic, Thấy mà tội. Bà ngoại mình hồi xưa còn sống, cứ nói bà lên chơi được mấy hôm lại đòi về quê. Quen rồi, sống sướng hơn nhưng thiếu chòm xóm là không được rồi.
"Con người sinh ra đều có quyền mưu cầu hạnh phúc", mong muốn được sống ở những xã hội như Canada thì đâu phải là tội lỗi gì? Có hơn không chấp nhận cuộc sống: Sáng 1 lý cafe, tối 1 độ nhậu là xong?

• Like
Reactions: htkt
Hạng D
15/5/07
1.488
2.036
143
osfan nói:
thú thực, em ko hỉu ý bác:confused:. Bài post trên của em phản biện ý kiến của bác rất rõ ràng, đến bài sau của bác thì thú thực em ko hỉu bác mún nói gì nữa.

Có thể em diễn đạt chưa rõ ràng lắm nên bác cũng ko hỉu ý em? Mời bác đọc bài post của bác SVG (ngay sau post của em) sẽ rõ ràng hơn!

Anyway, bác nói "Tư duy Châu Âu khác hẳn tư duy Châu Á" là ko đúng trong trường hợp của con mèo này rồi. Ở Nhật bản người ta cũng sẽ hành xử như thế với con mèo, em đọc báo chí thấy vậy, Hàn quốc thì em ko sure, vì chưa đượcc nghe. Suy cho cùng, bản chất của vấn đề ở đây ko hẳn là Á hay Âu, mà chỉ đơn giản là "phú quý sinh lễ nghĩa", hoặc là "nhà giàu đứt tay, ăn mày đổ ruột" thôi

Mai mốt VN giàu lên như Can hoặc Nhật thì cũng sẽ đối xử với con mèo như thế thôi, còn bây giờ thì "Gãy tay về đi, mai vào bó bột"
Tất nhiên là phải cần thời gian nữa, chứ ko phải cứ giàu lên là được như vậy. Thực tế cho thấy sự phát triển của văn hoá ko theo kịp với phát triển kinh tế, mà TQ là 1 ví dụ
Em với bác tranh luận tiếp thì dễ bị đưa cái topic này đi đến tranh luận về hướng chính trị. Em nói "tư tưởng mà ra" hàm ý tư tưởng của Châu Âu và Châu Á khác nhau.

Bác đọc báo thấy nước Nhật giống vậy nhưng thực tế cảm nhận của em với hơn 5 năm làm việc với Nhật, Hàn. Thì cũng như Việt Nam mình thôi hay nói cách khác là cũng như các nước Châu Á khác.

Hôm nào có dịp gặp mặt em và bác sẽ thảo luận tiếp nhé. Nói ở đây sẽ làm sai hướng của bác SVG già mất.