D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Dạ mình chào các anh/chị! Xe mình Ford Focus hôm nay nổ máy xe ( ngồi bên trong xe, đóng kín cửa,mở máy lạnh) thì nghe có mùi xăng ạ! Bước ra ngoài xe thì nghe mùi xăng nhiều hơn ạ, nhất là ở phần đầu xe! Mình tắt máy và nhìn xuống gầm xe thì không thấy có xăng nhiễu ạ ; sau đó mở nắp capo xe thì thấy mùi xăng nhiều nhất chỗ phần gần Accu ạ! Mấy anh chị có xe ai bị giống như mình hông ạ! Xin tư vấn giúp mình nhen! Mình xin cảm ơn trước nhé!

View attachment 3115345*Ảnh minh họa
Hi bác,
Nếu xe có mùi xăng mà ko báo lỗi gì thì thử check bầu than hoạt tính (có xe đặt dưới gầm, có xe đặt trên khoang máy) Kiểm tra bầu than và các đường ống dây có liên quan.
Bác nào hay có thói quen đổ xăng đầy bình quá mức rồi còn lắc lắc xe qua lại + bơm thêm xăng nữa tới khi nó ọc ra mới thôi... là hay bị hư bầu than hoạt tính nha.
Tiếng Anh là Charcoal canister

------------------
"Đồng hành cùng Bốn Bánh - 12 điều lưu ý với chủ xe và tài xế"
Hi vọng mọi người sẽ sử dụng xe đúng cách, hiệu quả nhất và bền bỉ nhất!

• Like
  • Love
Reactions: dhaona116 and Osin
Hạng F
3/10/15
9.858
12.134
113
Bác @PHONG NGUYEN lo dùm thớt nầy

Ngoài lề :

Xe em kh phải Hybrid, máy đốt trong..1.6 ...mà nó uống nhiêu đó, start&stop có hệ thống lấy lại năng lượng khi chạy chậm hay thắng lại

View attachment 3115040
Vậy thì xe Đức đâu có hao phải không bác . Chỉ thua xe thuần điện mà thôi ... xe em tiêu chuẩn Euro6D-termp. Chưa lên đến Euro7
Úi có Euro 7 luôn à bác
Hãi quá
Mà xe từ Euro 5, 6 mua gì để thành Euro 7 bữa bác bảo mà quên mất tiêu

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Úi có Euro 7 luôn à bác
Hãi quá
Mà xe từ Euro 5, 6 mua gì để thành Euro 7 bữa bác bảo mà quên mất tiêu
Nó mới ra đề án, bây giờ là Euro6 / 6D / 6Dtemp để chuẩn bị qua Euro7 có thể vào 2025.
Vn mình đâu có cần về độ ô nhiểm đâu. Mà đâu có ai chịu bỏ xe khi ô nhiểm ...
Bác tìm Euro norm có trên mạng nhiều lắm

• Like
Reactions: Perenco
Hạng D
29/4/16
1.917
7.852
113
Dạ mình chào các anh/chị! Xe mình Ford Focus hôm nay nổ máy xe ( ngồi bên trong xe, đóng kín cửa,mở máy lạnh) thì nghe có mùi xăng ạ! Bước ra ngoài xe thì nghe mùi xăng nhiều hơn ạ, nhất là ở phần đầu xe! Mình tắt máy và nhìn xuống gầm xe thì không thấy có xăng nhiễu ạ ; sau đó mở nắp capo xe thì thấy mùi xăng nhiều nhất chỗ phần gần Accu ạ! Mấy anh chị có xe ai bị giống như mình hông ạ! Xin tư vấn giúp mình nhen! Mình xin cảm ơn trước nhé!

View attachment 3115345*Ảnh minh họa
vấn đề này rất khó xác định qua...bàn phím, thậm chí thấy tận mắt còn khó. tuy nhiên bác chủ cần tham khảo nơi nào có khả năng xác định đúng

• Love
Reactions: dhaona116
Tập Lái
20/6/11
28
15
3
Con cx8 em mỗi khi đề máy nghe nặng mùi xăng sống, lâu lâu nghe mùi xăng phía sau nữa ghê quá! Mỗi lần mở nắp xăng nghe nó xì hơi ra mạnh lắm, hãng ktra thì bảo ko có gì bất thường ớn quá
Y chang xe mình á anh!

• Sad
Reactions: PMH82
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Thả mo đấy
Xe sau nầy thả N hay 0 là vẩn hao nhé bác, vì động cơ vẩn hoạt động, nhiên liệu vẩn bơm vào, còn nếu có số thì nó có tái tạo năng lượng, không cần nhiên liệu ...:):):)

• Haha
Reactions: PMH82