Thảo Luận Chung muốn làm thêm 1 cái bằng B2

Hạng B2
4/6/14
353
333
63
44
Bình Dương
hI Các Bác !
số là tính em hay quên, nên thường bỏ quên cái bằng lái xe. Nay muốn cớ mất, rồi xin cấp lại thêm cái khác. ( dự định cái lúc nào cũng bỏ trong xe, chung với cái giấy tờ xe, cái còn lại thì bỏ trong bóp ) không biết xin cấp lại như vậy có được hok các Bác, xin ý kiến chứ đừng ném gạch em nhá, thanks

Hạng D
14/6/05
1.590
3.932
113
Đồng Nai
Báo mất và xin cấp lại đc nếu hồ sơ của bác hơp lệ. Nhưng bằng PET mà bác vi phạm hay bi giam bằng thì xxx check online đc và khi ấy bác đưa bằng kia ra thì nguy cơ sẽ gặp rắc rối thêm.

Hạng B2
5/10/14
288
103
43
Trước đây chưa có vụ đưa bằng lên mạng thì có thể học thêm một cái nữa, còn bây giờ thì pơ tay

• Like
Reactions: dung76
Hạng B2
4/6/14
353
333
63
44
Bình Dương
Báo mất và xin cấp lại đc nếu hồ sơ của bác hơp lệ. Nhưng bằng PET mà bác vi phạm hay bi giam bằng thì xxx check online đc và khi ấy bác đưa bằng kia ra thì nguy cơ sẽ gặp rắc rối thêm.
ý em là sơ ý để quên cái này thì có cái kia. Chứ òn bị giữ 1 cái thì khó mà thoát nếu mấy anh ý mún chek

Hạng D
29/1/13
1.351
14.132
113
Em đây 2 bằng . Tưởng mất bằng nên cớ mất làm xong bằng mới tìm được bằng cũ vậy có 2 bằng

Hạng B2
10/3/08
434
422
63
Em có cách này chỉ bác, đảm bảo không trùng số trên bằng lái luôn, có điều khá tốn công sức và tiền bạc, nhưng bao check số bằng lái.
1. Ra C.A hiện tại báo mất CMND, xin làm lại 1 giấy CMND.
2. Chuyển hộ khẩu về tỉnh khác (theo vợ, chồng bố, mẹ là chuyển nhanh nhất.........)
3. Xin cấp lại CMND tại tỉnh đó (lúc đó người ta sẽ thu hồi lại cái CMND của tỉnh cũ - đó là lý do có bước 1) vài ngày sau sẽ có CMND với số CMND mới, số CMND của tỉnh khác cấp, hoàn toàn ko trùng lắp được.
=> khi này bác đã mang 1 thân phận mới hoàn toàn.
4. Cầm CMND mới ra đi khám sức khỏe, học bằng lái, thi bằng lái lại
=> có 1 cái bằng lái mới hoàn toàn, khác số bằng lái, khác địa chỉ thường trú.

hehe. Chỉ cần 4 bước là có tới 2 bằng lái mới để tha hồ lái, không lo trùng số bằng lái, tới CMND còn không trùng nữa mà

Đó là lỗ hổng của việc quản lý theo sổ hộ khẩu của Việt Nam đấy ạh.
Cách này là do e chuyển hộ khẩu từ tỉnh lên và thi lại bằng 2B nên ra cách đó. Chứ chỉ vì thêm 1 cái bằng 4B mà làng vậy thì quá phức tạp.
Còn nếu chỉ vì muốn backup bằng lái để phòng trường hợp quên giấy tờ thì cứ ra báo mất bằng lái, lấy hồ sơ gốc ra làm lại thôi chứ cũng không có gì khó khăn. Đừng để bị CSGT túm lại và kiểm ra thấy 2 bằng là mệt (mặc dù lúc đó có thể giải trình là mất giấy tờ và tìm lại được - sẽ phiền phức)

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
Em có cách này chỉ bác, đảm bảo không trùng số trên bằng lái luôn, có điều khá tốn công sức và tiền bạc, nhưng bao check số bằng lái.
2. Chuyển hộ khẩu về tỉnh khác (theo vợ, chồng bố, mẹ là chuyển nhanh nhất.........)
3. Xin cấp lại CMND tại tỉnh đó (lúc đó người ta sẽ thu hồi lại cái CMND của tỉnh cũ - đó là lý do có bước 1) vài ngày sau sẽ có CMND với số CMND mới, số CMND của tỉnh khác cấp, hoàn toàn ko trùng lắp được.

hehe. Chỉ cần 4 bước là có tới 2 bằng lái mới để tha hồ lái, không lo trùng số bằng lái, tới CMND còn không trùng nữa mà

Cách này là do e chuyển hộ khẩu từ tỉnh lên và thi lại bằng 2B nên ra cách đó. Chứ chỉ vì thêm 1 cái bằng 4B mà làng vậy thì quá phức tạp.
Còn nếu chỉ vì muốn backup bằng lái để phòng trường hợp quên giấy tờ thì cứ ra báo mất bằng lái, lấy hồ sơ gốc ra làm lại thôi chứ cũng không có gì khó khăn. Đừng để bị CSGT túm lại và kiểm ra thấy 2 bằng là mệt (mặc dù lúc đó có thể giải trình là mất giấy tờ và tìm lại được - sẽ phiền phức)
em cũng mới vừa đổi hk và cm lên SG tháng 10/2014, bằng B2 em lấy từ 2012 theo cm và hk cũ, giớ em báo mất, sẽ cấp bằng theo cm mới, vậy là đc 2 bằng, khỏi thi lại :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113

Em lạy bác, để em chạy cẩn thận hơn chứ nghe quy trình em hãi quá:3dcuoi:

Hạng B2
10/3/08
434
422
63
em cũng mới vừa đổi hk và cm lên SG tháng 10/2014, bằng B2 em lấy từ 2012 theo cm và hk cũ, giớ em báo mất, sẽ cấp bằng theo cm mới, vậy là đc 2 bằng, khỏi thi lại :D
Trường hợp của bác thì e chưa biết ntn ạh, sẽ cấp lại bằng theo số cũ (ăn theo số CMND cũ) hay cấp mới thì e chưa biết, chắc phải hỏi cao nhân hơn hehe.
Mà e thấy khi thi bằng lái thì nó cũng dính dáng với số CMND. Bởi vậy khi CMND mới thì mới an toàn 100% về số bằng lái khác không lo là trùng lắp.
E chỉ lo là khi bác làm vậy thì nó ko cấp lại số bằng lái khác, mà dựa vào những thông tin cũ để cấp lại bằng lái ( cấp số theo số cũ) => phải xác minh lại sở GTVT của tỉnh cũ mới có thể cấp bằng.