Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nên mua head unit mới hay IP-Bus?

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Chào bác Phú và các bác!
Bác nào co kinh nghiệm tư vấn em vụ này với.
Em có cái Pioneer receiver (đời cũ ko có AUX line in) + Pioneer CD Changer (12 Disc); Có 02 phương án để thực hiện, vì em muốn nghe nhạc từ USB hoặc từ Ipod, Iphone và Mp3 Player.
1. Mua cái này: IPOD/MP3 TO PIONEER HEADUNIT IP BUS CABLE ref: CD-IB100 (khoảng 20 USD, cả ship);

2. Mua cái đầu CD mới của Pioneer có USB, AUX; Giá khoảng 80 USD;
images

Phương án 02 chắc bỏ cái đầu cũ, chắc phí;
Còn phương án 01 thì cần có cái Ipod hoặc máy Mp3, mà ko biết nghe có hay hơn ko nữa.
Còn phương án đầu DVD thì hơi chát tệ cũng hơn 3,5 triệu VNĐ.

Thanks các bác.

Last edited by a moderator:
LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
E thấy là mua cái đầu CD thì chắc chắn & thao tác sử dụng cũng sẽ dễ dàng hơn, chuẩn hơn... vì nó có sẳn USB & Aux.

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Bác LK cũng giống suy nghĩ của em. Nhưng đành vứt ko cái đầu CD cũ+ cái Pioneer CD changer 12 disc cũng hơi uổng bác à.
Còn chất lượng âm thanh em nghĩ CD Player chắc ngon hơn DVD Player. (nhưng DVD đẹp hơn=> mắc hơn).

Tiện thể cho em hỏi, nên lắp thêm Amplifier cho dàn 04 loa cũ, hay thay 04 loa mới tốt hơn (em đang nghèo nên vậy)??

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Bác Phú thì Ok rồi.
Nghe nói bác Phú sắp thành đại gia sài thành. (Đại gia âm thanh);
Hì, nhưng em cần sự tư vấn của bác nào có kinh nghiệm hoặc đã gặp giống em/

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Jolie1999 nói:
Bác Phú thì Ok rồi.
Nghe nói bác Phú sắp thành đại gia sài thành. (Đại gia âm thanh);
Hì, nhưng em cần sự tư vấn của bác nào có kinh nghiệm hoặc đã gặp giống em/
Phương án 1 đi bác ( nếu bác đã có ipod). Bác cũng nên check lại coi cái đầu Cd của bác có công in cho sợi dây này ko?

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Cổng in cho sợi dây này chính là cổng CD Changer đó bác Phú. Họ có nói nêu dùng dây IP-Bus này thì không dùng được CD changer 12 đĩa nữa, mà chỉ nghe nhạc qua Ipod hoặc máy Mp3 thôi.
Híc, Ipod em chưa có. giờ mua cái Ipod nano 4Gbs cũng gần 30USD.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Jolie1999 nói:
Cổng in cho sợi dây này chính là cổng CD Changer đó bác Phú. Họ có nói nêu dùng dây IP-Bus này thì không dùng được CD changer 12 đĩa nữa, mà chỉ nghe nhạc qua Ipod hoặc máy Mp3 thôi.
Híc, Ipod em chưa có. giờ mua cái Ipod nano 4Gbs cũng gần 30USD.
vậy tốt nhất bác xài cái đầu phát đời mới, Pioneer có loại dưới 2tr, JVC có loại chuyên dùng làm media player đa năng cũng dưới 3tr. Với đầu mới, chức năng, chất lượng cũng như khả năng kết nối đều tiến bộ hơn.

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Bác Phú tư vấn em thấy rất ok.
Nhưng JVC và Pioneer mới em thấy thằng Pioneer vẫn cao hơn 01 cấp, Pioneer mới có mixtrix gì đó. Nhưng ai đã dùng qua Pioneer thì khó dùng thằng hãng khác được.
À, bác Phú này. Với loa cũ mà em gắn thêm Amplifier vảo thì âm thanh nghe có hay hơn không? (Với em đã đọc qua tất cả Topic thì đánh giá là: hay hơn).
Nhưng từ kinh nghiệm một nhà âm thanh chuyên nghiệp bác phán Phú cho em, chứ em mua cái Amplifier về mà ko hay hơn thì uổng lắm, còn vụ công suất của Amplifier và Speakers thì em chưa xét, vì chắc chắn Head Unit sẽ có công suất ko bằng Amplifier rời được.
Cảm ơn bác Phú, chúc bác kinh doanh thành công.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Jolie1999 nói:
Bác Phú tư vấn em thấy rất ok.
Nhưng JVC và Pioneer mới em thấy thằng Pioneer vẫn cao hơn 01 cấp, Pioneer mới có mixtrix gì đó. Nhưng ai đã dùng qua Pioneer thì khó dùng thằng hãng khác được.
À, bác Phú này. Với loa cũ mà em gắn thêm Amplifier vảo thì âm thanh nghe có hay hơn không? (Với em đã đọc qua tất cả Topic thì đánh giá là: hay hơn).
Nhưng từ kinh nghiệm một nhà âm thanh chuyên nghiệp bác phán Phú cho em, chứ em mua cái Amplifier về mà ko hay hơn thì uổng lắm, còn vụ công suất của Amplifier và Speakers thì em chưa xét, vì chắc chắn Head Unit sẽ có công suất ko bằng Amplifier rời được.
Cảm ơn bác Phú, chúc bác kinh doanh thành công.

Nếu so sánh 2 hiệu theo giá thành ( dạng apple to apple) thì JVC có nhiều tính năng và chất lượng cao hơn Pioneer ( các loại cùng giá dưới 2tr). Tuy nhiên, nếu so theo kiểu chất lượng và tính năng ( bất kể chênh lệch giá thành) thì JVC thua xa.
Theo nguyên tắc thì gắn thêm ampli thì chất lượng âm thanh sẽ được nâng lên nhiều so với lúc chưa có. Tuy nhiên, việc ưu tiên là thay loa trước rồi mới đến ampli. Vì vậy sẽ hơi phí khi làm điều ngược lại.
Thân!
Phú