Tập Lái
7/3/20
28
28
13
34
Em thấy bác hơi kỹ, hay là bác tự kêu đội thợ nào về làm chắc là rẻ. (Vì hầu như các công ty giờ toàn nhận hợp đồng xong gọi đội thợ về khoán).
Không phải tôi kĩ mà tôi đã thấy cảnh tượng bà chị tôi làm nhà kêu thợ về tự làm thì phải cho ăn uống mà vẫn ẩu. Thằng em út thuê 1 công ty mới thành lập gần 2 năm giá cũng rẻ thì công ty bán thầu lại cho một ông cai làm rất khó khăn cứ phải nín nhịn cho xong vì cũng ngại va chạm. Cái tôi cần cái giá hợp lý và suôn sẻ chứ không phải giá rẻ anh nhé.

Tập Lái
3/6/20
0
23
2
39
Vì cũng hài lòng nên up hình cho mọi người tham khảo thôi. quảng cáo gì đâu bạn, mình là chủ nhà.

Kinh nghiệm là nên tập trung vào các "nhược điểm" của thầu mà chọn, hoặc ràng trong hợp đồng trước để nhà thầu chủ động cải thiện, chứ đừng chỉ nhìn vào ưu điểm. Vì 1 điểm xấu thì cũng không bù nổi cho 3 điểm tốt đâu.

Bên Artech vận hành đội thợ kém lắm, rất không hài lòng cách vận hành nhưng bù lại thành quả cuối hài lòng. Ban đầu mình cứ nghĩ là thảnh thơi giao cho thầu lo, sau phải nhọc công suốt 6 tháng theo đội thợ nên gần cuối cũng khá bực.

à, bổ sung mình chấm 7/10 điểm.

Tập Lái
7/3/20
28
28
13
34
Vì cũng hài lòng nên up hình cho mọi người tham khảo thôi. quảng cáo gì đâu bạn, mình là chủ nhà.

Kinh nghiệm là nên tập trung vào các "nhược điểm" của thầu mà chọn, hoặc ràng trong hợp đồng trước để nhà thầu chủ động cải thiện, chứ đừng chỉ nhìn vào ưu điểm. Vì 1 điểm xấu thì cũng không bù nổi cho 3 điểm tốt đâu.

Bên Artech vận hành đội thợ kém lắm, rất không hài lòng cách vận hành nhưng bù lại thành quả cuối hài lòng. Ban đầu mình cứ nghĩ là thảnh thơi giao cho thầu lo, sau phải nhọc công suốt 6 tháng theo đội thợ nên gần cuối cũng khá bực.

à, bổ sung mình chấm 7/10 điểm.
Cám ơn anh về những chia sẻ rất quý báu, trước đó tôi có xem trực tiếp nhà anh Phát nhưng không vô trong vì giao rồi, hôm cuối tháng 5 tôi qua nhà này lúc đang hoàn thiện, ở đường Hoàng Xuân Nhị đúng không anh?. Không ngờ nhà anh xong đẹp quá.

Tập Lái
3/6/20
0
23
2
39
cám ơn thông tin của bạn thật nhiều nha, đang nhắm đến nhà thầu này đây nè, nhưng vẫn đắn đo.
Cũng cám ơn anh Phát IT đã rất nhiệt tình cho ý kiến!

Bạn cứ tham khảo, nhiều ý cũng không tiện nói, thực sự xây thì cứ cuối tuần ghé mình, nhà mình hoàng xuân nhị bấm chuông gặp nói thêm, xem như giúp 1 người giống mình cách đây 1 năm đi tìm thầu.
Nhà mình > 500 mét sàn, nói chung không có gì hối tiếc. Chỉ ước là giờ mà xây lại thì hoàn hảo tuyệt đối, dù bữa giờ ko có ai chê nhưng chỉ có chủ nhà mới biết nó có nhược điểm gì.

Hạng B2
24/2/18
216
2.606
98
45
Chào anh PhatIT, em cũng thuê artech thầu xây dựng nè, nhà em cũng vừa mới hoàn thành

Về nhận xét, mình hoàn toàn trùng khớp với các ý nhận xét trên của a Phát, rất chính xác và rất đúng kiểu dân IT làm dự án phần mềm quen nên xây nhà cũng khá chắc tay. Mình và a Phát cũng dạng "khó-kỹ tính".

Mình bổ sung vài ý cá nhân sau:
Ưu điểm.
  1. Artech xây giá rất rẻ, chất lượng chấp nhận được.
  2. Biểu mục vật tư thô, và hoàn thiện thì Artech liệt kê ra cũng chung chung như các cty khác (mình so khoảng 1 chục cty), kiểu như các cty nhìn nhau mà tính. Nhưng cùng 1 bước giá, ví dụ 2t1 một mét thì thì đơn giá cho 1 món của Artech cao hơn. Tuy nhiên nếu không mua ở showroom của cty xây dựng giới thiệu thì cần làm rõ trước, tránh tranh cãi sau này.
  3. Artech dễ trong việc sửa đổi theo ý chủ nhà, gần như không tính phát sinh trong quá trình xây dựng.
  4. Chủ thầu, giám sát, kỹ sư và thợ đều thân thiện. Lắng nghe và phản hồi trên tinh thần hợp tác, cầu thị. Khi có tranh cãi thì vui vẻ ngồi lại thương lượng 50-50.
Nhược điểm.
  1. Hoàn thiện vừa đủ chấp nhận, đúng như a Phát nói chỉ mức ks 3 sao. Thợ tinh anh chỉ được 1-2 người. Nếu yêu cầu cao, tỉ mỉ thì nên nói rõ trước với bên thầu. Phụ thuộc cai nhiều.
  2. Phối cảnh 3d có nhiều vật dụng ko nằm trong bảng vật tư, nên cần ghi thật rõ là làm giống bản vẽ chi tiết tới mức nào. Vì các nhà thầu đều qui ước ngầm vách che, lam chắn, ốp gỗ là thuộc nội thất, chủ nhà phải trả phí. Vì mình xây lần đầu nên bị bất ngờ ở điểm này.
  3. Kỹ sư giám sát của Artech chưa sát sao với thợ.
Tóm lại là, nếu bạn có thời gian, có khả năng theo sát căn nhà mình, thì chọn Artech là lựa chọn đúng, giá tốt.
Còn yêu cầu hoàn thiện cao, tỉ mỉ, hoàn mỹ thì mình không biết Artech có đội thợ nào khác ko, chứ đội nhà mình thì mình phải theo thợ cũng te tua lắm. Bù lại mình hài lòng với căn nhà hiện tại dù gian nan.
Ngoài ra mình chưa thử thuê thiết kế riêng và thuê thầu riêng, cách là nhất nếu mình rủng rỉnh tiền, nhà mình là chìa khoá trao tay a-z.
Nói chung artech là một công ty tốt, mình hy vọng họ có cải tiến sau nhà mình và nhà a Phát.

p/s: một số hình ảnh mình vừa chụp để đăng cho thuê phòng trên fb. Ban đầu xem tivi nhiều cứ ngỡ giá trọn gói là xây giống mấy căn trên tivi, sau mới biết muốn đẹp giống vậy là trọn gói xong phải + thêm gói nội thất vào thì mới được.
Nhà chỉ chụp từ xa, ko chụp sát lại, coi lát gạch sơn nước như thế nào, sắt thép ko chụp coi chất lượng thi công phần thô , điện nước ko chụp lúc chưa đóng thạch cao coi chất lượng đi ống, chất lượng chống thấm ko chụp , thử nước lúc chấm thấm ko, ko thử nước chống thấm, xây dựng phải đánh giá lúc đầu như vậy , mình thấy nhiều anh xây nhà ở thời gian nó thấm, nứt,... phải ngậm bồ hòn cho ngọt nhiều lắm rồi