Tập Lái
23/6/06
21
2
3
HCM
achau.net
Chào các bác, cách đây chừng 5 năm em có lên nhờ các bác tư vấn mua Matiz cũ ... nhưng cuộc đời nhiều sóng gió quá. Số tiền ít ỏi em kiếm được ngày nào bay theo mây khói...

Nay cũng tích lũy được tầm 160tr. Em đã có nhà riêng, thu nhập hiện tại cũng ko cao lắm ( khoảng 10tr/tháng )

Chỗ làm em cách nhà chỉ khoảng 300 mét. Nhưng niềm đam mê xe của em vẫn âm ỉ từ ngày ấy đến giờ. vợ và gđ em phản đối rất gay gắt vì chỗ làm gần nhà quá mà mua thì thành dở hơi. Em cũng muốn cuối tuần hoặc thỉnh thoảng đi chơi vẫn có xe chủ động chở gd. và cũng là điều em yêu thích.

Em có đọc trên muaban.net thấy có 1 bác bán matiz 2005 SE ( giá 135tr) ở Đồng Nai ( Em ở SG ah ). Em thấy giá so với trên 5giay rao thì cũng tốt. Ko biết vì nó rẻ hơn giá chung rao trên đó quá nên có vấn đề gì ko?

EM chưa sở hữu xe bao giờ nên cũng ko có kinh nghiệm nhiều. Mong các bác giúp cho là

- Cách phân biệt xem có phải xe Taxi ko ( em nghe nói taxi hoàn lương nhiều lắm )
- Phí sang tên ( Vì biển số Đồng Nai -> em muốn đổi thành biển SG)
- Với con xe giá trên thì em về tu sửa lại để ngon lành thì hết khoảng bao nhiêu
- Em mua xe cũ và nếu em đưa nó vào cty của em để khấu hao thì được ko ah? Em mua lại của anh này hình như kinh doanh xe nên chắc có thể xuất hóa đơn, tuy nhiên nếu ko xuất được hóa đơn thì có cách nào để đưa vào tài sản cty khấu hao ko?

Xin kính cẩn cám ơn các bác nhiều

Tập Lái
23/6/06
21
2
3
HCM
achau.net
bác chủ bán xe cho em còn co 1 em Matiz 2006 SE , bác ấy hô giá 153tr ... vậy con này có hơn gì con 2005 SE ko ah các bác ơi

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Bác muốn mua xe cũ thì phải nghiên cứu nhiều lắm, nhất là Matiz. đời 2005 SE mà giá 135tr thì taxi chắc luôn chứ xe chất làm gì có giá đó.
coi xe thì bác cứ coi từ ngoài vào trong, từ trên xuống dưới, nói chung là khi coi mà thấy nghi ngờ gì thì thôi vì chưa có kinh nghiệm, cần loại trừ xe đã từng: bị thủy kích(ngập nước), đâm đụng(nặng - chứ va quẹt trầy xước thì ko vấn đề gì)
tốt nhất là bác tìm 1 người quen đã chạy matiz đi coi cùng, ko là bị gài mua xe có vấn đề, mua về rước thêm cục tức đó.

Hoan nghênh niềm yêu xe của bác
Matiz chạy taxi cũng nhiều, nếu đã qua tay thợ chuyên nghiệp cũng khó phân biệt, tốt nhất kiếm thợ sửa chữa hoặc người am hiểu đi cùng xem xe. Nếu xe taxi cũng có nhiều bác giữ gìn, như mấy tháng trước em mua hộ cho ông anh 1 chiếc 2008 đẹp long lanh, chưa đâm đụng có 135tr vì chủ xe giữ rất cẩn thận
Nếu bác muốn đưa vào công ty đối với xe cá nhân, chỉ cần làm hợp đồng công chứng mua bán bình thường là khấu hao chi phí được, VAT thì không được khấu trừ vì không có hóa đơn.
Góp ý với bác cứ đi xem nhiều sẽ vỡ ra ngay

Hạng D
8/2/12
1.979
9.034
113
tuvanxe nói:
Hoan nghênh niềm yêu xe của bác
Matiz chạy taxi cũng nhiều, nếu đã qua tay thợ chuyên nghiệp cũng khó phân biệt, tốt nhất kiếm thợ sửa chữa hoặc người am hiểu đi cùng xem xe. Nếu xe taxi cũng có nhiều bác giữ gìn, như mấy tháng trước em mua hộ cho ông anh 1 chiếc 2008 đẹp long lanh, chưa đâm đụng có 135tr vì chủ xe giữ rất cẩn thận
Nếu bác muốn đưa vào công ty đối với xe cá nhân, chỉ cần làm hợp đồng công chứng mua bán bình thường là khấu hao chi phí được, VAT thì không được khấu trừ vì không có hóa đơn.
Góp ý với bác cứ đi xem nhiều sẽ vỡ ra ngay
2008 thì giá này trong mơ của mọi người. 135tr thường thì chỉ mua đc dòng se 2002. hoặc xe đó bị gì rồi