Hạng B2
3/5/19
237
474
81
29
Hai người chở nhau trên xe máy bất ngờ vấp phải cục đá ngã ra đường ngay khi ôtô đi tới lúc 23h45 tại đường Cách Mạng Tháng 8. May mắn tài xế kịp đánh lái sang phải để tránh nhưng cũng không khỏi giật mình.

Pha xử lí đi vào lòng người

Lái xe Trần Đại cho biết, "Trong tích tắc tôi quyết định không phanh gấp mà đánh lái sang phải để tránh vì quan sát phần đường bên kia không có xe. Trên xe tôi có chở vợ và hai em bé nên sợ nếu phanh gấp xe phía sau sẽ đâm vào xe tôi. Nguy hiểm quá, tôi phải đỗ xe vào lề đường để lấy lại bình tĩnh".
Phải công nhận tay lái bác tài cứng, xử lí nhanh, còn có thời gian nhìn bên đường trước khi đánh lái. Vỗ tay cho bác tài

Hạng C
29/3/15
596
538
113
41
Đánh lái sang trái cơ mà! Sao lại nói là đánh lái sang phải. Nếu là em, em sẽ đạp thắng cứng ngắc và giữ thẳng tay lái.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Khoảng cách khá xa trước mũi xe (bác tài còn thời gian để tìm cách xử lý tối ưu mà), nên hoàn toàn có thể phanh hoặc xử lý theo cách của bác ấy. Người lái xe có lương tâm là người luôn tập trung khi ngồi sau tay lái và quan trọng nhất là khả năng phán đoán tình huống bất ngờ xảy ra.
5 sao cho bác Đại. *

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Em thấy khoảng cách khá xa để thắng mà. Thậm chí kịp nhấp cái cho xe sau chú ý trước khi thắng đứng. Đánh lái vậy dẫn đến nhiều nguy cơ hơn: có khả năng va chạm xe chiều ngược lại khi thời gian nhận định ngắn; nguy cơ lật xe mình; nguy cơ xe sau lao vào 2 người xe máy.

• Like
Reactions: M6_171.17
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Dù đánh lái không gây hại gì cho ai lúc đó nhưng như thế là không hay lắm đâu ạ, khi tốc độ và khoảng cách như vậy đủ để hãm phanh. Bác còn đủ T/g "quan sát phần đường bên kia" thì Bác chủ rất tập trung khi lái xe. Cá nhân em nghĩ t/h trên đủ khả năng phanh thay vì đánh lái sang trái, tiềm ẩn nhiều rủi ro hơn là phanh. May là không ai vấn đề gì. Chúc cả nhà luôn may mắn ạ !

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Quyết định xử lý bằng cách đánh lái như bác tài hay thắng gấp như một số ý kiến khác em thấy đều có ưu khuyết điểm riêng. Cái em muốn nói ở đây là để có được pha xử lý thành công (không để xảy ra va chạm) như ở trên, phải công nhận là nhờ vào bác tài lái xe rất điềm tĩnh, và tập trung cao, rất đáng để học tập. Trong tình huống đó mà chỉ cần lơ là mất tập trung, hoặc chạy nhanh thêm chút nữa thì lớn chuyện rồi

Hạng D
7/3/18
1.166
2.427
113
Như Bác chủ thớt đã nói: không dám thắng gấp vì vợ con trong xe;
Cũng như mình, có 1 điều nhức nhối là: bảo bọn nhỏ thắt dây an toàn khi lên xe, trẻ em dưới 6 tuổi nó không chịu thắt dây an toàn, bực thiệt;

• Like
Reactions: thao1247
Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
Xong phải đỗ vào lề để lấy lại bình tĩnh thì em nghĩ chắc pha đánh lái kia chẳng qua là do phản xạ và hên thôi, chứ làm gì có chuyện quan sát không có xe. Đánh lái kiểu này lỡ xe sau bất ngờ là hốt luôn.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Năm trước em bị ở Trảng Bàng Tây Ninh đây. Đường chỗ đó cho chạy 90km/h. Do quen đường biết sắp tới ngã 3 em đã chủ động giảm xuống và cảnh giác xe máy rồi. Đang hơn 70km/h thắng cắm đầu với một ông xỉn lờ quờ rồi sang đường chẳng có tí tín hiệu. Thắng mà cứ sợ xe 16 chỗ phía sau húc đít. Đầu clip là em qua mặt xe 16 chỗ nhưng sau khi xảy ra việc thì nó qua mặt em ở lane trong. Các bác xem giây 50.
https://youtu.be/kmbLMnJAwvw

Hạng C
29/3/15
596
538
113
41
Năm trước em bị ở Trảng Bàng Tây Ninh đây. Đường chỗ đó cho chạy 90km/h. Do quen đường biết sắp tới ngã 3 em đã chủ động giảm xuống và cảnh giác xe máy rồi. Đang hơn 70km/h thắng cắm đầu với một ông xỉn lờ quờ rồi sang đường chẳng có tí tín hiệu. Thắng mà cứ sợ xe 16 chỗ phía sau húc đít. Đầu clip là em qua mặt xe 16 chỗ nhưng sau khi xảy ra việc thì nó qua mặt em ở lane trong. Các bác xem giây 50.
https://youtu.be/kmbLMnJAwvw
Những pha như của bác thì đầy đường. Đi đường chỉ cần thiếu tập trung 1 xíu là có hậu quả liền.